อยากเพิ่มเบสให้กับลำโพงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 09:44:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มเบสให้กับลำโพงครับ  (อ่าน 7052 ครั้ง)
rng
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:06:48 PM »

ก่อนอื่นต้องขออภัย ถ้าโพสผิดห้อง หรือไปซ้ำกับกระทู้อื่นเพราะไม่แน่ใจครับ
คือจะสอบถามท่านผู้รู้ว่า ผมมีลำโพงบ้าน 3 ทาง 2 คู่ แต่ละตู้มีลำโพงเสียงแหลม 1 ดอก , กลาง 6" 2 ดอก , เบส 8" 1 ดอก และในตู้ยังมีวงจร crossover ไว้แยกเสียง ลำโพงน่าจะอยู่ที่ 4 โอห์ม  50-100w. ม้ังครับ ถ้าผมอยากเพิ่มเบสให้นุ่มลึกและหนักแน่นกว่าเดิม ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

st-sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 12:10:34 AM »

ขออภัยที่ตอบแบบบ้านๆ ครับ เรื่องตู้ลองหาใยแก้วมาใส่ซับข้างใน หรือว่าจะเป็นผ้าห่มนวมเก่าๆ ที่เลิกใช้แล้วก็ได้ครับ เพราะว่าเพื่อนๆ ของผมเขาชอบไปซื้อตู้ของ นาโคย่า ตั้งแต่ 10 นิ้ว จนถึง 15 นิ้ว มาใช้และก็ไม่มี ครอสฯเน็ทเวิร์กด้วย ผมก็เลยลองยัดผ้าห่มนวมเข้าไปเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากครับ และก็ลองหา EQ และ Pre.  มาใส่ด้วยจะดีมากครับ  และถ้าท่านได้เคยกระทำในสิ่งที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว ต้องขออภัยด้วยครับ เชิญสมาชิกท่านอื่นๆ ต่อครับ ขอบคุณ
nichapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 01:02:43 PM »

ต้องถามก่อนว่าลำโพงที่ว่าเป็นแบบปิด (คือไม่มีท่อระบาย) หรือแบบเปิด (มีท่อระบาย ที่ถูกต้องเรียกท่อจูน)
หากเป็นแบบปิด ให้นำวัสดุประเภทที่เป็นใยเช่นใยผ้าห่มนวม หรือ ใยโพลีเอสเตอร์(สีขาว มีขายตามร้านขายลำโพงนั่นแหละ) มายัดเพิ่มครับ มันจะช่วยให้การเดินทางของคลื่นเสียงเบสยาวขึ้น เปรียบเสมือนตู้ลำโพงใหญ่ขึ้น ผลที่ได้คือเบสลงลึก แต่ต้องไม่มากเกินนะครับไม่งั้นมันจะไปซับเสียงกลางแหลมของคุณซึ่งจะทำให้เสียงทึบไปเลย
หากเป็นตู้เปิด ให้ใช้วิธิตัดความยาวของท่อจูนให้สั้นลง ซึ่งจะทำให้เบสโงขึ้น แต่ก็อีกเช่นกันหากสั้นมากไปที่นี้แหละเบสจะบวมเลยคุณ ส่วนใยผ้านวมไม่ได้ช่วยให้เบสเพิ่มนะครับ แต่มันจะช่วยในแง่ของการลดการสะท้อนของเสียงกลางกับแหลมไม่ให้ฟุ้งมาก เช่นกันควรใส่ให้พอเหมาะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์