อยากรู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 30, 2024, 11:32:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้  (อ่าน 2449 ครั้ง)
chon
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 07:11:14 PM »

ช่อยบอกการเอาคอมช่อยเชกdB เขาใช้โปรแกรมอะไร อยากรู้มาก ขอบคุณคัรบ

mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 12:24:45 PM »

มีอยู่หลายตัวเหมื่อนกันละครับ ถ้าเป็นระดับเทพเขาใช้มีราคาแพงด้วย แคต่ที่เห็นมีดาวห์โหลดในเวฟก็จะเป็นตัวนี้ครับTrueRTA
ทีพี่ธวัชนำมาแจก ชึ่งมันก็ใช้วัดได้หลายอย่างเหมื่อนกันทั้ง ผลการตอบสนองคามถี่ของตู้ที่เราทำด้วย แต่อูปกรณ์ที่ใช้ร่วมกับโปรแกรม
ก็มีราคาเช่นกันนะ รากหญ้าอยางเราคงหนักใจหน่อย แต่ถ้าท่านหมายถึงโปรแกมที่เขาว่างข้างมิกซ์นั้น จะเป็นการเช็คแฟตเสียงของซาวด์
เอ็นจิเนีย เมือบูด คัต ของอุปกรณ์แล้ว จะดูกราฟว่าเสียงที่มิกซ์ออกมาให้แฟตที่สุดเท่าที่จะทำได้(ทำให้เสียงออกมาเป็นธรรมชาติที่สุด ชึ่งมันเป็นอุดมคติ)
ถ้าถามว่าจำเป็นต้องรุ้ไหม บอกว่ามันก็จำเป็นอยางยิ่ง(ถ้าในสตูนะ) แต่ไม้รู้เรื่องนี้ละก็ไม่เห็นเป็นไร่สำหรับรากหญ้าอย่างเรา
เพราะระบบเสียงประกอบหลายอย่าง ถึงการมิกซ์ออกมาจะแฟตแค่ไหน สุดทายก็ผ่านลำโพงเหมื่อนเดิม ชึ่งหมายความว่าตู้ลำโพงของเรา
ตอ้งตอบสนองความถี่ที่เรามิกซ์ออกมาได้ย่างดีเลิส (ระบบเน็ตเวิคในตู้ลำโพง ดอกลำโพง ปริมาตรตู้  ) แล้วถ้ารากหญ้าอย่างเราละ
ตู้ก็ตีเอง ไม้อัดโกบอลเฮ้า ลำโพงตลาด เน็ตเวิดสุดแล้วจะหาได้ แล้วมันจะแฟตได้อย่างไร สุดท้ายก็ต้องพับจอโน๊ตบุคลง
ไปมองคูเครื่องปรุงเรา เพื่อบูต คัต ตามหูที่ได้ยิน (ไม่ใช่ตามตาที่มองเห็น) ชึ่งบ่างครังดูเครื่องแล้วเหมื่อนจะสุดยอด แต่บ้างครังเสียงมันไม่เป็นอย่างที่เราคิดใว้
หลักทฤษฎีบ้างครั้งก็ใช้ไม่ได้ดีเหมื่อนกัน เพราะประกอบแต่ละสถานที่ไม่เหมื่อนกัน
***อันนี้เป็นความคิดผมเท่านั้นนะครับ รอให้ท่านที่เก่งๆด้านนี้มาตอบดีกว่าครับ Cheesy**

ทุกๆท่านคือครูเรา
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 01:36:04 PM »

มันก็จริงอย่างที่ว่ามาครับผม เพราะว่าบางครั้งเราไม่จำเป็นที่จะต้องเชคระบบที่ละเอียดถึงขนาดนั้น
หากว่าถ้าเราอยากรู้ว่าอุปกรณ์ของเราเนี่ยมีคุณภาพแค่ไหนเราก็สามารถทำได้ครับ แต่อุปกรณ์ที่ต้องตามมาล่ะมีอะไรอีกบ้าง ทั้งไมค์ analyzer,ปรีไมค์ USB เพื่อต่อเข้าคอมพิวเตอร์ แต่ละอย่างราคาอย่างน้อยๆก็4000-5000บาทขึ้นไปแล้วนะครับอันนี้แค่เกรดพอใช้งานได้นะครับ แต่ถ้าจะเอาแบบเกรดดีๆเลยผมว่าเอาเงินนั้นไปพัฒนาระบบอื่นๆของเราดีกว่า
และขอถามต่อว่าเวลารับงานคนจ่ายเงินเขาจะมารู้กับเรามั๊ยว่าเอ๊ย..นี่ตู้ผมแฟรตนะพี่ ตู้ของผมตอบสนองได้ทุกย่านความถี่ เร่งได้สุดๆที่เท่านั้นเท่านี้ dB นะพี่ ผมขอบอกเลยว่าแทบจะไม่มีหรอกครับ มีแค่ว่าเสียงดังกับเสียงดี โดยไม่สนใจยี่ห้อด้วยซ้ำว่าของๆคุณจะเป็นยี่ห้ออะไร ขอแค่ให้ว่างานของเขาออกมาดีก็พอแล้วครับ และเคยมั๊ยครับที่ปรับๆอยู่จะชอบมีคนโน้นคนนี้เดินมาบอกว่าอันโน้นดังไปนี่เบาไป 100คนก็100เสียงครับ
ดังนั้นคำตอบจึงเป็นได้ว่าเสียงจะดีหรือไม่ดีมันไม่ได้ขึ้นอยู่ที่เครื่องมือวัดครับ มันอยู่ที่ของๆเราเองว่าของๆเราน่ะเกรดดีขนาดไหน ไม่ใช่ว่าดอกลำโพงถูกๆซ่อมมานับครั้งไม่ถ้วน สายก็ติดๆดับ พูดง่ายๆคือทุกอย่างต้องดีเหมือนกันหมดครับไม่งั้นมันก็มีค่าเท่านั้น ถ้าใช้ของไม่ดีเราวัดไปมันก็เปล่าประโยชน์ครับ เยี่ยมมาก
chon
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 05:24:24 PM »

ขอบคุณมากที่ให้ความกระจ่าง ผมอยากได้โปรแกรมทีเขาใช้เชกเฟตซาวด์เสียง(เรียกไม่เป็น) ที่ไม่ต้องลงทุนมากครับ  ระดับรากหญ้าต้องใช้ของถูกเอาใว้ประดับความรู้ เชิญท่านผู้รู้บอกผู้ไม่รู้หน่อยครับ
chon
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 05:46:17 PM »

ใครเคยใช้โปรแกรม smaart v .6 บ้างช่วยบอกที่ยังใช้ไม่เป็นขอบคุณมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์