ขอความช่วยเหลือ จอ ฟิลิป 107S6 หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 10:53:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ จอ ฟิลิป 107S6 หน่อยครับ  (อ่าน 3121 ครั้ง)
El_009
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 07:46:54 PM »

คือว่าอาการ ตอนนี้ คือ เสียบปลั๊กแล้ว รีเลย์ตัดเป็น จังหวะ

วัดไฟ หลัง หม้อแปลง สวิงทุกจุด

ทดสอบไอซี อีพร้อม ดีอยู่

ภาคอื่นๆ ก็คิดว่าดีอยู่ นะครับ เพราะเช็คดูแล้ว ยังดี อ่ะครับ

ตอนนี้สงสัยที่ไอซี ข้างอีพร้อม เบอร์ SAA4849PS ว่าเสีย แต่ราคาแพงมาก ก็เลยยังไม่กล้าซื้อมาเปลี่ยนอ่ะครับ

อยากรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า ควรเช็คอะไรก่อน เพื่อความแน่ใจ ว่า ควรซื้อไอซีมาเปลี่ยน

เป็นเครื่องส่วนตัวอ่ะครับ ซ่อมใช้เองอ่ะครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ป.ล. อาการแบบนี้ ค่า R ยิด จะเป็นไปได้ไหม ครับ หรือ พวก C ค่าไม่ได้ อะไรแบบนี้ อ่ะครับ

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:00:28 PM »

อาการแบบนี้ไม่เคยเจอว่าเป็นไอซีไมโครคอม ถ้าเป็นไมโครคอมจะค้างอยู่จังหวะเดียว ติดหรือดับ
แบบนี้ที่เจอบ่อยคือชุดทางเดินไฟฮอร์บ่อยที่สุด ตั้งแต่ไดโอด, Auto-Voltage, Hor-Out, FBT
ชุดอื่นก็เคยเจอแต่ไม่บ่อยนัก จะเป็นไดโอดหลังสวิตซ์ชิ่ง
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:29:39 PM »

ลองลอย hor แล้ววัดไฟหลังหม้อแปลงสวิตชิ่งใหม่ว่ายังสวิงอยู่หรือเปล่าครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
El_009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:17:07 PM »

ลองลอย hor แล้ววัดไฟหลังหม้อแปลงสวิตชิ่งใหม่ว่ายังสวิงอยู่หรือเปล่าครับ

ลองลอย เฉยๆ ไม่ต้องถ่วงหลอดใช่ไหมฮ่ะ

El_009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:25:52 PM »

อาการแบบนี้ไม่เคยเจอว่าเป็นไอซีไมโครคอม ถ้าเป็นไมโครคอมจะค้างอยู่จังหวะเดียว ติดหรือดับ
แบบนี้ที่เจอบ่อยคือชุดทางเดินไฟฮอร์บ่อยที่สุด ตั้งแต่ไดโอด, Auto-Voltage, Hor-Out, FBT
ชุดอื่นก็เคยเจอแต่ไม่บ่อยนัก จะเป็นไดโอดหลังสวิตซ์ชิ่ง

อยากทราบว่าในส่วน ออโต้โวลท์อ่ะครับ มันอยู่ ส่วนไหนอ่ะครับ เพราะ มันมีไอซีแค่ สองตัว คือ SAA4849PS กับ ไอซีอีพร้อมอ่ะครับ เลยงง ชุด ออโต้โวลท์อ่ะครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 06:46:18 AM »

อยากทราบว่าในส่วน ออโต้โวลท์อ่ะครับ มันอยู่ ส่วนไหนอ่ะครับ เพราะ มันมีไอซีแค่ สองตัว คือ SAA4849PS กับ ไอซีอีพร้อมอ่ะครับ เลยงง ชุด ออโต้โวลท์อ่ะครับ

จากภาคจ่ายไฟชุดที่มีไฟประมาณ 50V ก่อนเข้าฮอร์จะมีวงจรอยู่ชุดนึงประกอบด้วยเฟต ไดโอด ซี แล้วก็คอยล์
El_009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:08:46 PM »

จากภาคจ่ายไฟชุดที่มีไฟประมาณ 50V ก่อนเข้าฮอร์จะมีวงจรอยู่ชุดนึงประกอบด้วยเฟต ไดโอด ซี แล้วก็คอยล์

พอเกิด อาการ แบบนี้ขึ้นนะครับ ตอนแรก อาการคือ เสียบปลั๊กแล้วมีเสียง จี๊ด เหมือนหนู

แต่ สักพัก กลายเป็นเสียงรีเลย์ตัด

ถอดฝาหลังออกมาดู

พบว่า L601  ฉนวน ละลาย อ่ะครับ

ไว้ได้แต่ว่าไม่ขาด อ่ะครับ วัดค่าไม่ได้

ตอนนี้ก็เลย งม หาทามงออกอยู่อ่ะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์