การทำหน้าปัดท์(หรือสกรีน)เครื่องจ่ายไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 29, 2024, 07:24:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำหน้าปัดท์(หรือสกรีน)เครื่องจ่ายไฟ  (อ่าน 5696 ครั้ง)
jar
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 01:29:49 PM »

อยากถามเพื่อนๆหรือผู้รู้ว่า จะสร้างpower supply จะมีวิธีทำหน้าปัดม์อย่างไร?บ้าง วิธีใหน?ที่ทำง่ายราคาประหยัด และที่ร้านใหน?รับทำบ้าง
ขอขอบคุณ

doraemons
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 02:02:30 PM »

วิธีนี้อาจจะโบราณไปหน่อย (อาจจะอุปกรณ์หายากขึ้น) เป็นอักษรขูด เรียกว่าแผ่น ? อะไรซักอย่างหนึ่ง จะมีอักษรเป็นตัวๆ เป็นภาษาไทย ภาษาอังกฤษ รุปแบบต่างๆ เวลาใช้ก็ตีเส้นบางๆด้วยดินสอ เป็น Guide Line แล้วขูด ข้อความที่ต้องการลงไป วางตำแหน่ง ตามความต้องการ เสร็จแล้วเอายางลบดินสอค่อยๆลบเส้นออก ระวังตัวอักษรหลุดตาม พ่นทับด้วยแลคเกอร์บางๆ ต้องค่อยๆพ่นนะครับ  ไม่งั้นหากใจร้อนพ่นหนาทีเดียว ตัวอักษรขูดแตกอีก (ประมาณว่า มันละลายครับ สามารถแก้ไขได้โดย "ทำใหม่ครับ") ค่อยๆทำดู ลองหาอักษรขูดตาม ร้านขายเครื่องเขียนครับ เหมาะสำหรับทำใช้งานเอง หากเป็นเชิงพาณิชย์ต้องหาร้านทำ Screen ครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 02:07:47 PM »

letter set หรือletter press แถวร้านเครื่องเขียนมีขายบางร้านครับ หลายปีมาแล้วเคยซื้อแถวพาหุรัด-สะพานพุทธก็มีครับ  Tongue
..น่าถามพี่ปรีชานะครับ รายนั้นจบโดยตรงด้านศิลปะ  Lips Sealed
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 09:58:47 PM »

หากทำจำนวนน้อย 1-2 เครื่องใช้ Letter press ดีกว่า มีขายที่ร้านอุปกรณ์เครื่องเขียนทั่วไป
ลอกตัวอักษรเสร็จเอาสเปร์ใส พ่นทับอีกที อยู่ได้นานครับ  ดีใจจัง
jar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 09:28:40 AM »

ต้องการทำใช้เองภายในหน่วยงาน อย่างน้อย6ตัว เคยให้ร้านที่บ้านหม้อประเมินราคา ค่อนข้างสูง ซื้อต่างประเทศยิ่งแพงมากๆ
ไทยทำ  ไทยใช้  ไทยเจริญ
ปล. พี่ปรีชา ช่วยตอบหน่อยครับ อยากได้แบบเป็นแผ่นพลาสติกอ่อน เอามาติดหน้าแท่นเอง จะใช้com. print.ทราบมาว่านานๆไปสีหมึกจะจางลง
jar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:25:46 PM »

เพื่อนๆช่างท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม เรียนเชิญครับ
PSR
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 04:17:53 PM »

ผมทำอย่างนี้ครับ ออกแบบลายหน้าปัดในคอมพิวเตอร์ให้พอดีกับตัวกล่องที่จะติดลาย แล้วปริ๊นลายใส่สติ๊กเกอร์(ใสก็ได้หรือสีขาวก็ได้)ด้วยเครื่องปริ๊นแบบเลเซอร์(ถ้าใช้แบบInkjet หมึกจะไม่ติดสติ๊กเกอร์)แล้วตัดไปแปะที่ชิ้นงาน แล้วแปะทับด้วย สติ๊กเกอร์ใสอีกชั้นกันสายลอกก็โอเคครับ   วิธีนี้สะดวกและรวดเร็วครับ               
jar
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:51:16 AM »

ขอบคุณ คุณPSRครับ.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์