ดอกลำโพงตู้ซับขาดบ่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 30, 2024, 05:23:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกลำโพงตู้ซับขาดบ่อย  (อ่าน 9639 ครั้ง)
kritanun
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 06:38:02 AM »

ผมใช้แอมป์ fine&fine Q450 ขับข้างละ300w มาขับตู้ซับWดอกIMF HP-15 ตู้ละดอกใช้ 1 คู่เร่ง volum แค่ครึ่งเดียวดอกขาดทั้ง 2 ตู้เลยครับ ผมอยากรู้ว่าสาเหตุเป็นที่อะไรครับ เป็นที่แอมป์มีปัญหาหรือว่าเป็นที่ลำโพงครับ เรียนถามผู้รู้ทุกท่านครับ เป็นบ่อยมากครับแทบทุกครังที่เล่นเลยครับ

kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 09:33:24 PM »

เพิ่มอีกข้างละ2ตัว ต่อให้ได้8โอห์ม หรือถ้าใช้เท่าเดิมให่ต่ออนุกรม(เสียงเบสอาจลดลง)หรืออาจเปลี่ยนใช้ลำโพงวัตต์สูงขึ้นกว่าเดิม+200wก็ได้ครับ
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 10:28:02 PM »

ต้องดูว่าไฟออกไปลำโพงหรือป่าว  ดูหลายๆสาเหตุหน่อยครับ  ถ้าแอมป์แรง ลำโพงไม่แรงเราเร่งจนเพี้ยนก็ความเบาไม่ใช่อัดจนพัง

และลำโพงรุ่นนี้ใช้ดีไหมครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:07:31 PM »

ไม่แน่ใจว่าอาการนี้จะเกิดจากไฟ DC รั่วจากแอมป์รึเปล่านะครับ เพราะมันเล่นกินทั้ง 2 ดอก 2 ข้างอย่างนี้ถือว่าไม่ธรรมดาละครับ (สงสัยว่าจะหิวจัด) ทุกครั้งที่ใช้งานนี่ใช้งานจนแอมป์คลิปรึเปล่า ดอกลำโพงพร่าด้วยรึเปล่า สังเกตุง่ายๆเสียงมันจะดังโพละๆตามจังหวะกระเดื่อง ถ้าปล่อยไว้อย่างนั้นต่อไปนี่ขาดแน่นอนครับ
kritanun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 07:49:17 PM »

เราสามารถเช็คด้วยตนเองได้ไหมครับว่าไฟ DC รั่วเข้าลำโพงแล้วเช็คอย่างไรครับขอคำแนะนำด้วยครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 12:13:47 PM »

ไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟดีซีรั่วน่ะ เพราะว่าแอมป์เขามีมาตรฐานอยู่น่ะยี่ห้อนี้ หรืออาจจะเป็นการออสซิเลสกับความถี่สูงก็ต้องดูทั้งระบบของเราด้วย  แต่ว่า ...
ลำโพง  IMF  HP 15  มันเป็น 15 นิ้วใช๋ไหมครับ ?  ถ้าใช่ลำโพงรุ่นนี้ไม่เหมาะกับเอามาทำซับเบสครับ  แล้วท่านบอกว่าใช้  1  คู่ (ผมเข้าใจว่าข้างล่ะตู้ใช่ไหมครับ ) แล้วใช้ Q 450 อัดเข้าไปเพื่อให้เสียงเบสมันได้ใจ มัดก็ขาดซิครับจะไปเหลือหรือ  (เป็นความคิดเห็นครับถ้าข้อมูลไม่ตรงตามที่ผมเข้าใจ ก็ ขออภัยครับ อิ อิ อิ  Grin )

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
kritanun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:05:44 PM »

ใช่ครับดอกเป็น 15 นิ้ว  ข้างละ 1 ตู้ 1 ดอกครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับว่าสมควรใช้ดอกรุ่นใหนดีครับมาขับซับเบสดีครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:59:37 PM »

ขอคำแนะนำด้วยครับว่าสมควรใช้ดอกรุ่นใหนดีครับมาขับซับเบสดีครับ

เช็คแอมป์ก่อนครับ  ลำโพงดีเพียงใดก็พัง         Smiley   

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 10:31:29 AM »

ใช่ครับดอกเป็น 15 นิ้ว  ข้างละ 1 ตู้ 1 ดอกครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับว่าสมควรใช้ดอกรุ่นใหนดีครับมาขับซับเบสดีครับ
เช็คแอมป์ก่อนครับ  ลำโพงดีเพียงใดก็พัง         Smiley   

สงสัยเป็นที่แก๊สโซฮอล์มั้ง อิ อิ
เริ่มจะ ง. 2 ตัวหรือยังครับ ผมยังเริ่ม ๆ สับสนแล้ว  แต่ยังไงผมก็ว่าแอมป์ไม่มีปัญหา (ดีซีรั่ว) แน่นอน  ยกเว้นการออสซิเลทความถี่ที่ไม่ต้องการอาจจะมีได้
ส่วนลำโพงที่น่าใช้กว่าตัวนี้ ผมก็ไม่เคยทดลองใช้หลายตัวน่ะครับ สำหรับ 15 นิ้ว ถ้าแนะนำ ก็คงเป็นของ พี รุ่น ES ซีรี่ส์ หรือไม่ก็ของแอ็คคอดเทอร์โบ 2  ที่เคยนำมาใส่ให้ลูกค้าที่สั่งทำตู้ผมว่าเหมาะกว่าตัวเดิมของท่านหลายคะแนนอยู่น่ะครับ  หรือถ้าราคาถูกมาหน่อย ของ MS ก็ให้เสียงเบสดีพอสมควรครับเคยใช้รุ่นเก่า ๆ ถ้าขาดมาก็ทำว้อยใหม่ให้ทนกว่าเดิมได้ด้วย   ว่าแต่ตู้  W 15 นิ้วท่าทำเองหรือว่าซื้อสำเร็จรูปมาครับ ถ้าตู้ไม่ได้เสียงมันก็ไม่ได้ดั่งใจน่ะครับอัดเข้าไปเท่าไหร่ก็มีแต่พังกับพังเท่านั้นล่ะครับ ส่วนเสียง วัยรุ่นบอก พี่ ๆ ตีปี๊บเคาะถัง + กาละมัง ยังมันกว่า อิ อิ  ว่ากันเข้าไป ถ้าใจมันรักยังไงก็สู้

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 12:48:04 PM »

ลองขนานลำโพงที่ท่านใช้อยู่แล้วใช้แอมป์ข้างเดียวขับสิยังจะขาดอยู่ใหม
เครื่องขยายนั้นถ้ามีปัญหาผมว่าท่านต้องรู้นะ เพราะมันจะแสดงผลให้ท่านเห็นได้ชัดเลย
และอีกเหตุผลหนึ่งท่านอัดมากไปหรือเปล่าแล้วลำโพงรับไม่ได้

ทุกๆท่านคือครูเรา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์