ขอวงจร ขับ 7-segment หน่อยครับ+ เกต ต่าง ๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 08:25:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจร ขับ 7-segment หน่อยครับ+ เกต ต่าง ๆ  (อ่าน 8844 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 11:05:22 PM »

ขอวงจร ขับ 7-segment หน่อยครับ+ เกต ต่าง ๆ

คือ ผมจะเอา OUTPUT จาก IC74LSXX เกตต่างๆ เช่น NOT เกตครับ
NOT คือ เข้า "0" ออก "1" เข้า "1" ออก "0"
เวลา output  เป็น "1" ให้แสดงที่  7-segment  เป็นเลข 1 ครับ
เวลา output เป็น "0" ให้แสดงที่  7-segment  เป็นเลข 0 ครับ

ขอวงจรอย่างง่าย ๆ ได้ไหมครับ

สรุปก็คือ ผมต้องการให้ output จาก เกต ต่าง ๆ ไปแสดงที่ 7-segment  ครับ
output เป็น 1   7-segment ก็เป็นเลข 1
output เป็น 0   7-segment ก็เป็นเลข 0

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ ขอบคุณ

output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 01:47:17 PM »

7-segment common Anode ด้วยครับ
รบกวนทีครับพี่
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 08:49:22 PM »

ไม่มีใครบอกผมเลยหรือครับ ฮือ ๆ
alassy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 12:13:16 AM »

คือ ต้องการวงจร ที่แปลงจากรหัส bcd เป็น 7segment ถูกต้องไหมครับ  หรือว่า ต้องการ bcd to 7segment ที่เป็นแบบ ชิปสำเร็จรูป   

-----------------------------------------------------------------------------------------------
เวลา output  เป็น "1" ให้แสดงที่  7-segment  เป็นเลข 1 ครับ
เวลา output เป็น "0" ให้แสดงที่  7-segment  เป็นเลข 0 ครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------

ผมมีวงจร แต่ไม่แน่ใจว่าท่านจะใช้รหัสอะไรในการแปลง เป็น 7segment

output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 09:38:52 AM »

ไม่ใช่ครับผม อันนั้นผมใช้ IC 74LS47 ครับ เป็นตัวถอดรหัสแล้วครับ

ที่ผมต้อวงการก็คือ ถ้าเอาพุตเป็น 1 ให้แสดงเลข 1 ที่  7-segment  ครับ
                             ถ้าเอาพุตเป็น 0 ให้แสดงเลข 0 ที่  7-segment  ครับ
แค่นี้ครับ
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:33:55 PM »

ตอนนี้ทำได้แล้วครับผมขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับทุกคำตอบ

แต่ผมมีอะไรอยากให้ช่วยอีกอย่างครับ

อยากได้วงจรแบบนี้ครับ

ผมเอา เอ้าพุตออกจาก ไมโครคอนโทลนเลอร์ครับ ไฟ+ ไปขับ LED ครับ
แต่ขับหลายดวงมากครับ ทำให้ไม่ค่อยแจ่มครับ
เลยอยากได้วงจร ที่ เพิ่มแรงดันหน่อยครับ เวลาออกจาก MCS-51 อ่ะครับ ไฟ+ นะครับ
alassy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:08:52 PM »

ตอนนี้ทำได้แล้วครับผมขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับทุกคำตอบ

แต่ผมมีอะไรอยากให้ช่วยอีกอย่างครับ

อยากได้วงจรแบบนี้ครับ

ผมเอา เอ้าพุตออกจาก ไมโครคอนโทลนเลอร์ครับ ไฟ+ ไปขับ LED ครับ
แต่ขับหลายดวงมากครับ ทำให้ไม่ค่อยแจ่มครับ
เลยอยากได้วงจร ที่ เพิ่มแรงดันหน่อยครับ เวลาออกจาก MCS-51 อ่ะครับ ไฟ+ นะครับ

วงจรนี้ผมใช้ ขับ relay อยู่  ลองเอาไปใช้ดูครับ

ค่า ของ R ขึ้นอยู่กับ แรงดันไฟที่ใช้  แนะนำให้ใส่ค่า R เยอะ ไว้ก่อน เพื่อป้องกัน led เสีย   ค่อยๆลดค่าR ลงจนกว่าจะได้ ความสว่างของ led ตามต้องการ

ปล. ผิดพลาดประการใด ขออภัย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์