อะไรดีกว่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 02, 2024, 08:35:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรดีกว่า  (อ่าน 9621 ครั้ง)
kriangkri
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 04:54:09 PM »

สวัสดีคับ คือผมอยากทราบว่ามอสเฟสกับทรานซิสเตอร์ นำมาทำพาวเวอร์อะไรจ่ะให้กำลังขับดีกว่า มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
ขอบคุนมากคับ Wink

pa86
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 06:40:25 PM »

ผมว่า ถ้า เป็น สมัยก่อน ต้องFet  แต่ปัจจุบัญนี้ ต้อง Tr (สบาย กระเป๋าสะตังค์) อะ อิอิอิ.........!!!!!!! Tongue แต่ยังไง ผมก็ยังชอบเสียงเพลง ที่ไม่ว่า out put จะ เป็น Fet หรือ Tr ก็ตาม     ขอเชิญท่านอื่นที่ตอบได้ตรงประเด็นคร๊าบ...........!!!!!!! Grin Grin
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 07:05:58 PM »

ผมว่า ถ้า เป็น สมัยก่อน ต้องFet  แต่ปัจจุบัญนี้ ต้อง Tr (สบาย กระเป๋าสะตังค์) อะ อิอิอิ.........!!!!!!! Tongue แต่ยังไง ผมก็ยังชอบเสียงเพลง ที่ไม่ว่า out put จะ เป็น Fet หรือ Tr ก็ตาม     ขอเชิญท่านอื่นที่ตอบได้ตรงประเด็นคร๊าบ...........!!!!!!! Grin Grin

ผมยังเล่นเฟทอยู่เลย....ทนกว่า ทรานซิสเตอร์หลายเท่า....เรื่องเสียงขึ้นอยู่กับการจัดการวงจรของเราให้ดี........ขึ้นอยู่กับตู้ ขึ้นอยู่กับเครื่องปรุงแต่ง...เราทำให้เสียงดีใด้...........
เฟทเบอร์ที่เราใช้มันแพงเพราะตามกระแส.....เบอร์อื่นก็ใช้ได้...บางเบอร์ใช้ได้ดีกว่าเบอร์ตลาดอีก....ราคาก็ถูกกว่า TR บางตัวโดยซ้ำ
.
สวัสดีคับ คือผมอยากทราบว่ามอสเฟสกับทรานซิสเตอร์ นำมาทำพาวเวอร์อะไรจ่ะให้กำลังขับดีกว่า มีข้อดีข้อเสียอย่างไรขอบคุนมากคับ Wink

ผมไม่เข้าใจครับ....สงสัยท่านเมามาถามหรือเปล่าวครับ.....ผมเดาไม่ออก

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
kriangkri
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:14:15 PM »

ขอบคุนน่ะคับที่เสนอความคิดเห็นกัน
kakinang_live
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:33:16 PM »

เขาถามมาว่า มอสเฟต กับ tr อันไหนขุบดีกว่ากับ

ผมว่ามอสเฟตครับ เบสหนักแน่กว่า tr แต่มีข้อเสียคือ มอสเฟตราคาแพง
changmazda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:58:06 PM »

เหมือนท่านหลงว่าน่ะครับ จากที่เคยใช้และกำลังใช้อยู่ ผมยอมรับในความทนทานของเฟทครับ ผมใช้ตัวล่ะ35-45 บาท เอง เบอร์อะไรคงนึกออก กับวงจรบ้านหม้อ ทั้งเบส ที่ดุดัน กลางได้ไกล แหลมก็ดี (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ) Undecided
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 07:37:47 AM »

เหมือนท่านหลงว่าน่ะครับ จากที่เคยใช้และกำลังใช้อยู่ ผมยอมรับในความทนทานของเฟทครับ ผมใช้ตัวล่ะ35-45 บาท เอง เบอร์อะไรคงนึกออก กับวงจรบ้านหม้อ ทั้งเบส ที่ดุดัน กลางได้ไกล แหลมก็ดี (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ) Undecided
เบอร์อะไรบอกได้ไหมเอ่ย Grin Grin
changmazda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:33:17 PM »

ตระกูล K 2611  ครับแต่ตอนนี้หันมาคบกับ k2638 NPN Mofet type ราคาที่บ้านหม้อสั่ง พกง . ตัวล่ะ35-45 บาทครับ ส่วนรายละเอียดสเปกมอสเฟท ไปดูได้ที่ www.alldatasheet.co m ครับผม ส่วนวงจรผมใช้แบบ ควอซี่น่ะครับ
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 07:32:51 AM »

หากไม่ดูเป็นการรบกวนก็จะชวนเธอมารักกัน....เอ๊ยไม่ใช่หากไม่ดูเป็นการรบกวนช่วยลงวงจรพร้อมลายวงจรให้หน่อยครับ Smiley Smiley Smiley Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:04:21 AM »

k2638  เบอร์นี้มันได้กำลังวัตต์ แค่ 50 วัตต์เองครับ  แล้วถ้าเราเอามาต่อขนานกันไปเรื่อยๆกำลังวัตต์จะเพิ่มขึ้นสูงไหม  หรือแค่ได้ความทนเท่านั้น
changmazda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:36:17 PM »

เรื่อง วัด เอ๊ย Watts ผมไม่ทราบครับ รู้แต่ว่าขนาน 9 คู่ แรงดีมาก เทียบกับ วงจร TR07ไบโพล่า C5200 + A 1943 แล้ว ที่ Volt @ Amp เท่ากัน ตู้ ,ลำโพงแบบเดียวกัน เห็นถึงความแตกต่าง อย่างชัดเจนครับ

ส่วนวงจรและPCB ผมไม่มีครับอาศัยว่าซื้อจากบ้านหม้อแล้วต่อประกอบเอาครับ  ตอนซื้อเขาบอกว่า TR 09ครับ เฟทเบอร์เดียว ทั้งยวงไดร์ 340-350   สองชั้นแผ่นละ330 บาท (ตอนนั้น)ที่ร้าน ก.วัฒนา ครับ จัดส่งทางพกง.(ไม่มีส่วนได้เสียกับทางร้านน่ะครับ)
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:48:21 PM »

เอาไบโพล่าไปเทียบกับเฟท อย่างไงเฟทมันต้องดังกว่าแน่ แต่ความเพราะมันได้หรือป่าว เรื่องดังผมว่ามันทำง่ายครับ Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 10:32:47 PM »

ลองใช้เบอร์นี้ดูครับ แทน พวก K2221-352 /IRFP9240-240 ราคา 110บาท /คู่  ดูจากเสป็คแล้ว สูงกว่า 20โลต์ครับ  ผมใช้อยู่ตอนนี้ 2แท่น.....

เอาไบโพล่าไปเทียบกับเฟท อย่างไงเฟทมันต้องดังกว่าแน่ แต่ความเพราะมันได้หรือป่าว เรื่องดังผมว่ามันทำง่ายครับ Tongue

จากที่ผมประกอบมา มีวงจรหนึ่งเสียงฮัมแรงที่สุด และเสียงแข็งมาก ใช้ ไบโพล่า .......ดังแต่เสียง จัดไบอัสก็ไม่ถูก...ต้องมาลดค่าR /Bผมประกอบให้ลูกค้า....ตีกลับเพราะเสียงแข็งมาก .....หลังจากผมจัด ใหม่แล้ว เสียงใสมากครับ ..แต่ไม่บอกว่าวงจรไหน อยู่ในเว็ปนี้แหล่ะครับ.......ฝากเจ้าของปรับปรุง.....จากใจผมจริงๆเพิ่มเงินอีก 2บาท เปลี่ยนR 4 ตัว.........

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:41:02 AM »

พี่ๆ พอจะนิยามลักษณะเด่นของแต่ละประเภทเหล่านี้ได้ไหมครับ
1. มอสเฟส
2. ทรานซิสเตอร์
3. IC

สำหรับผม ชอบ IC ครับ เพราะ เสียงดี......สร้างง่าย.....ราคาถูก....เหมาะกับผู้เริ่มต้น....แต่วัตต์ไม่สูง
แต่ตอนนี้กำลังเล่นบอร์ดบ้านหม้ออยู่ครับ Grin

kakinang_live
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 04:16:00 PM »

ลองใช้เบอร์นี้ดูครับ แทน พวก K2221-352 /IRFP9240-240 ราคา 110บาท /คู่  ดูจากเสป็คแล้ว สูงกว่า 20โลต์ครับ  ผมใช้อยู่ตอนนี้ 2แท่น.....

จากที่ผมประกอบมา มีวงจรหนึ่งเสียงฮัมแรงที่สุด และเสียงแข็งมาก ใช้ ไบโพล่า .......ดังแต่เสียง จัดไบอัสก็ไม่ถูก...ต้องมาลดค่าR /Bผมประกอบให้ลูกค้า....ตีกลับเพราะเสียงแข็งมาก .....หลังจากผมจัด ใหม่แล้ว เสียงใสมากครับ ..แต่ไม่บอกว่าวงจรไหน อยู่ในเว็ปนี้แหล่ะครับ.......ฝากเจ้าของปรับปรุง.....จากใจผมจริงๆเพิ่มเงินอีก 2บาท เปลี่ยนR 4 ตัว.........

เอาเบอร์อะไรมาแทนk2221 กับ j352  ผมมีบอร์ดอยู่1ตัว แต่เบอร์นี้ราคาแพงครับ แล้วช่วยบอกวอธีการต่อด้วย ซับพลายด้วย

บอร์ดรุ่น  pa-260 มั่ง จำไม่ได้ ทำตกพื้นตอนทดสอบ เสียงแน่นดีมาก แต่วันนั้นไฟไม่ถึงออกไม่เต็มที่ ชอบเบสเบสหนัก

ช่วยหน่อยนะครับ
apisit sombutdee
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:57:08 PM »

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ   อยากจะตอบ    เฟท  เปรียบเหมือน  ก๊อกน้ำ  ถ้าต้องการให้น้ำไหลแรงคุณก็ต้องเปิดให้แรง   เหมือนกับ เฟทก็ต้องใช้ไฟเพิ่มหรือลดในการเปิดเกท  ยิ่งใช้แรงดันสูงมากขึ้นเท่าไหร่ เฟทยิ่งนำกระแสได้มาก            ส่วนทรานซิสเตอร์  เปรียบเหมือนสวิท   สวิทออนก็ทำให้กระแสไหลผ่าน   ไม่มีวอนลุ่มในการนำกระแส               ส่วนตัวผมว่าเฟทแรงกว่ามากครับ   ทนกว่ามาก   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์