จริงหรือเปล่าที่มิเตอร์ใหญ่หมุนช้ากว่ามิเตอร์เล็ก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 10:27:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือเปล่าที่มิเตอร์ใหญ่หมุนช้ากว่ามิเตอร์เล็ก  (อ่าน 21768 ครั้ง)
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 01:50:32 PM »

ช่างที่มาติดมิเตอร์เขาบอกมาครับ ใช่ไฟเท่ากันมิเตอร์15แอมป์จะหมุนช้ากว่ามิเตอร์5แอมป์  Cheesy

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 02:07:59 PM »

จริงครับ   แต่จำนวนหน่วยไม่ต่างกัน
ดูที่หน้ามิเตอร์นะครับ มันจะมีบอกใว้    เช่น  400 รอบต่อกิโลวัตต์ ,  150  รอบต่อกิโลวัตต์ 

1 + 1 = ?
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 02:21:49 PM »

งั้นก็แสดงว่าเราก็ต้องเสียเงิน(ค่าไฟ)เท่ากันซิครับไม่ว่ามิเตอร์ใหญ่หรือเล็ก เกือบเสียรู้ช่างแล้วไม่ละยุให้เอาแต่15 ราคาต่างกันมากพันกว่ากับ6พันกว่าค่ามิเตอร์ Cheesy
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 02:47:10 PM »

เป่ล่า ครับมิเตอร์ขนาดใหญ่กว่าเสียภาษีแพงกว่าครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 11:20:46 AM »

ช่างที่มาติดมิเตอร์เขาบอกมาครับ ใช่ไฟเท่ากันมิเตอร์15แอมป์จะหมุนช้ากว่ามิเตอร์5แอมป์
  ใช่ครับหมุนช้ากว่าแต่ไม่ใช่จะเสียค่าไฟน้อยกว่า เป็นการทดหลักทศนิยมมันแค่นั้นเองครับ หน่วยไฟที่ออกมาเท่ากัน คนที่ไม่เข้าใจไปดูแค่ที่ตัวที่มันหมุน แต่ไม่ดูหน่วยที่มันขึ้นจึงมีความเข้าใจที่ผิด
   เป่ล่า ครับมิเตอร์ขนาดใหญ่กว่าเสียภาษีแพงกว่าครับ
  ไปเอาข้อมูลมาจากไหนครับ  ใหญ่หรือเล็กมันก็เสียแวต 7%เหมือนกัน  ต่างกันที่ค่ามัดจำ5Aอยู่ที่ 1000กว่าบาทหรือไม่ถึง1000รึไงจำไม่ค่อยได้แล้วครับ แต่ถ้า15Aอยู่ที่ประมาณ 4500 ข้อมูลอาจจะไมตรงทีเดียวเลยนัก แต่ก็ใกล้เคียง ไม่ผิดไปจากนี้เท่าไรครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 12:07:50 PM »

Winkสรุปแล้วมิเตอร์ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ ใช่ไฟเท่าไหนก็ต้องจ่ายเท่านั้นไม่เกี่ยวกับมิเตอร์  Embarrassed
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 12:48:43 PM »

ถูกแล้วครับ คิดเป็น%  เท่ากันครับ  หมายถึงค่าติดตั้งครับไม่ใช่ค่าไฟ  แต่มันมีหลายอย่างกว่านั้นครับ ดูข้อมูลครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 01:30:33 PM »

Smileyสรุป(อีกครั้ง) ไปหาขอมูลมาแล้วครับมิเตอร์15แอมป์หมุนช้ากว่า5แอมป์ครับ แต่เวลาอ่านหน่วยจะอ่านทั้ง5หลักส่วน5แอมป์อ่าน4หลักครับ เช่น 0145.3 ถ้ามิเตอร์5แอมป์=145หน่วย ถ้า15แอมป์ =1453หน่วย   Smiley
juneir
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 12:38:59 PM »

สรุปครับ มิเตอร์แต่ละขนาดแต่ละรุ่นความเร็วรอบต่อชั่วโมงอาจจะไม่เท่ากันนะครับจึงเปรียบแทบการหมุนไม่ได้ แต่ถ้าจะเปรียบเทียบการหมุน แต่ละเครื่องต้องมีความเร็วรอบและโหลดที่นำมาต่อหลังมิเตอร์ต้องเท่ากันครับ ส่วนค่าไฟนั้นถ้าคุณยังใช้ไฟเท่าเดิมค่าไฟก็ไม่แตกต่างกันครับระหว่าง 5 แอมป์กับ 15 แอมป์มันจะต่างกันที่ขั้นต่ำครับ(กฟภ.)ถ้าคุณไม่ใช้ไฟเลย 5 แอมป์ ประมาณ 8 บาท 15 แอป์อยู่ที่ประมาณ 40 บาท(ยังไม่รวมภาษี 7 %)เพราะว่าประเภทการใช้ไฟไม่เหมือนกันครับแต่ถ้าคุณใช้มิเตอร์ 5 แอมป์ ใช้ไฟเกิน 150 หน่วย ต่อเดือนเกิน 3 เดือนขึ้นไปประเภทการใช้ไฟและราคาค่าไฟก็จะเปลี่ยนไปเป็นประเภทและราคาเดียวกับมิเตอร์ 15 แอมป์อัตโนมัต คือถ้าคุณไม่ใช้ไฟเดือนที่ 4 คุณก็ต้องเสียขั้นต่ำ 40 บาทเหมือนกันไปอีกสามเดือน(ประเภทการใช้จะปรับเปลี่ยนอยู่การใช้ไฟ 3 เดือน) ส่วนท่านที่บอกว่า 5 แอมป์ พันกว่า 15 แอมป์ หกพันกว่า อันนั้นน่าจะเป็นไฟพิเศษนะครับค่าไฟอัตราดียวกันหมดครับอยู่ที่หน่วยละประมาณ 5 บาทครับ หรือไม่ก็เป็นไฟสำหรับการเกษตรค่าไฟก็จะเหมือนกับที่กล่าวมาข้างต้น ฉนั้นคุณจะใช้มิเตอร์ขนาดเท่าใดนั้นขึ้นอยู่กับความต้องการการใช้ไฟของคุณครับเช่นถ้าคุณมีอุปกรณ์เฉพาะแสงสว่าง ทีวี ตู้เย็น ก็ใช้ 5 แอมป์ก็พอครับ แต่ถ้ามีแอร์เครื่องทำน้ำอุ่นเพิ่มขึ้นมาอีกก็ต้อง 15 แอมป์แล้วครับ เพราะ 5 แอมป์ทนไม่ไหวเดี๋ยวขดลวดในมิเตอร์ไหม้ต้องเสียค่าชำรุดอีก ยาวหน่อยนะครับเพื่อความเข้าใจจาก หนุ่ม กฟภ.
koon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 04:20:43 PM »

ผมก็ว่าน่ะครับเพราะว่าถ้ามิเตอร์เล็ก (5แอมป์)หมุนเร็วกว่ามิเตอร์ใหญ่(15แอมป์)ผมว่ามันคงไม่จริง เพราะว่ามันก็ต้องขึ้นอยู่กับกระแสที่ไหลผ่านขดลวดทำให้เกิดการเหนี่ยวนำกันเกิดขึ้นดังนั้นการที่กลไก
จะหมุนเร็วหรือช้า นั้นผมว่ามันไม่ได้ขนาดเล็กหรือใหญ่ของหม้อมิเตอร์มั่งครับผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้โหลด
มากกว่ามั่งครับ ใช้โหลดมากก็หมุนเร็วหน่อย(จ่ายมากด้วย) ใช้น้อยก็จหมุนน้อย(จ่ายน้อย) มั่งครับจากที่
อาจารย์สอนผมมาน่ะครับ   Sad

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:37:06 PM »

Sad เห็นว่ามิเตอร์ 5 แอมป์ มันจะทนการใช้กระแสเกินได้15 แอมป์ ส่วนมิเตอร์ 15 แอมป์ ทนเกินได้ 45 แอมป์ จริงหรือเปล่าครับ  Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 05:07:44 AM »

จริงครับ

AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 10:16:20 AM »

จากที่ได้ลองของจริงผมมีนา2แปลงครับ แปลงหนึ่ง5แอมป์และอีกแปลง15แอมป์  มิเตอร์5จะกิน4หน่วย/ชม มิเตอร์15จะกิน3.5หน่วย/ชม โดยที่ใช้โหลดตัวเดียวกับ(มอเตอร์5แรง) แล้วอย่างนี้จะสุรปอย่างไรครับ แล้วอีกอย่างอัตราค่าไฟทำไมถึงเก็บอัตราเดียวกับมิเตอร์บ้านเลยก็ไม่รู้ ทั่งที่เวลาไปขอมิเตอร์ก็ต้องขอแบบเกษตร (แพงกว่ามิเตอร์บ้าน)ดูในเวปกฟภ.ก็มีบอก แต่พอไปถามที่การไฟ้ฟ้ากลับบอกคิดอัตราเดียวกันหมดท่านใดพอจะรู้แนะนำบ้างครับ Roll Eyes Roll Eyes
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 08:29:04 PM »

Sad เห็นว่ามิเตอร์ 5 แอมป์ มันจะทนการใช้กระแสเกินได้15 แอมป์ ส่วนมิเตอร์ 15 แอมป์ ทนเกินได้ 45 แอมป์ จริงหรือเปล่าครับ  Tongue

"""""ไม่จริงเสมอไปครับ  มันอยู่ที่ว่ามันทับเท่าไหร่  5/15    ก็หมายถึงหม้อขนาดปกติ 5 แอมป์(เลขตัวหน้า) สามารถทนกระแสสูงสุดในช่วงเวลาหนึ่งได้ 15 แอมป์ (เลขตัวหลัง)     15/45 ก็เช่นกัน     แต่มันก้เคยมีหม้อรุ่นเก่าๆที่เป็น 5/10     15/30 

ส่วนเรื่องหมุนช้า  หมุนเร็วนี่มันไม่น่าจะใช่ประเด็น  ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่ว่า  มันหมุนแล้วต้องวัดได้เท่ากัน  สมมุติ เช่นกระแส1แอมป์   วิ่งผ่านหม้อเล็กมันหมุน 10   รอบ  วิ่งผ่านตัวใหญ่มันหมุน8 รอบ   แต่ยังไงมันก็ต้องวัดได้1  A/H เท่ากัน      ส่วนจะเสียค่าไฟต่างกันหรือไม่มันอยู่ที่ประเภทของผู้ใช้งานว่าราคาต่อหน่วยเท่าไหร่                         เอาง่ายๆ  ให้นึกถึงมิเตอร์น้ำแล้วกัน   มิเตอร์1/2 นิ้ว  อาจจะหมุนพันรอบเมื่อน้ำวิ่งผ่าน1 คิว    แต่มิเตอร์  1 นิ้ว อาจจะหมุน ห้าร้อยรอบ     แต่น้ำที่ใช้ก็ 1 คิวเท่ากัน   ทีนี้มันจะต่างกันตรงไหน  มันก็คงอยู่ประเภทของผู้ใช้    บ้านพักอาศัยเขาก็คิดอีกราคา    มิเตอร์ใหญ่โรงงานอุตสาหกรรมเขาก็คิดอีกราคา   1  คิวเท่ากันแต่จ่ายไม่เท่ากัน...................

Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassedผิดถูกอย่างไรก็ก็ถือว่าแชร์ความรู้เชิงช่างกันนะครับ................................. Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์