ถามท่านผู้รู้เครื่องเสียงหน่อยครับงงมากๆ..2SD718กับD718
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 05:27:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านผู้รู้เครื่องเสียงหน่อยครับงงมากๆ..2SD718กับD718  (อ่าน 6551 ครั้ง)
kul
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:42:38 PM »

ผมซ่อมแอมป์NPE DA550อยู่ครับใช้TRoutเบอร์2SD718ใช้อยู่24ตัวครับส่วนอะไหล่ที่ผมซื้อมาเป็นเบอร์D718ครับปัญหามันก็คือ..ผมตั้งไฟไบอัสBไว้ที่0Vทดลองใส่TRout1คู่เบอร์2SD718เปิดเครื่องวัดไฟที่ขาBได้สวิง21Vลงมาหยุดที่0Vตามที่ตั้งไว้..แต่ถ้าผมลองใส่เบอร์D718ไฟที่วัดมันจะตกมาหยุดอยู่ที่2.1V(ใช้หลอด300Wต่อแทนฟิวส์ไว้หลอดสว่างพัดลมไม่หมุน)...อยากถามท่านผู้รู้ว่าทำไมถึงเป็นไปได้ล่ะครับ..ถ้ากลับมาใส่2SD718วัดไฟก็ได้เหมือนเดิมคือ0Vลองฟังเสียง เสียงจะออกบี้ๆ
   ไม่ทราบว่ามันผิดตรงไหน..คงไม่ใช่แก๊สโซฮอล์แน่ๆล่ะครับ. Shocked..ผมกำลังงงว่าสองเบอร์นี้มันแทนกันไม่ได้รึว่าผมยังต้องไปเช็คจุดไหนอีก..เพราะบอร์ดไดร์ก็เช็คแล้วไม่มีอะไรเสีย...ท่านที่รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ..ขอบคุณครับ Cheesy

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:34:40 PM »

ดูนะครับต่างกันยังไง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:45:17 PM »

เว้นแต่ไปยิงเบอร์ไหม่เท่านั้นแหล่ะครับต้องมีอะไรที่เสีย

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
kul
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 09:05:22 AM »

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ..จากที่ผมถามคนอื่นๆแล้วเค้าก็บอกว่ามันเหมือนกันเลยมาซ่อมต่อที่บอร์ดไดร์..สรุปก็คือ
  ทรานซิสเตอร์ไม่ผิด ผิดที่บอร์ดไดร์อุปกรณ์ในบอร์ดก็ไม่มีเสียเลยต้องใช้มุขดัดแปลงวงจรในชุดไดร์เอาอะไหล่ออกบ้างบางตัว
ตอนนี้เครื่องใช้ได้แล้วครับ..ทำไปแบบงงๆว่าเราไปเอาทรานซิสเตอร์ในบอร์ดไดร์ออกไป1ตัวแล้วเครื่องใช้ได้ก็งงว่าแล้วตอนแรกมันทำงานได้ไง..เสียดายไม่มีกล้องจะได้เอารูปมาลงให้ผู้รู้ช่วยแนะนำครับ..ยังไงก็ขอขอบคุณอีกทีล่ะครับที่มาชี้แนะ Cheesy

ป.ล. ปัญหาของเครื่องผมคือเปิดเครื่องปุ๊บจะมีไฟไปที่ขาBของTR outมากถึง21Vแล้วจะตกมาหยุดอยู่ที่0Vตามที่ตั้งไว้ไอ้ตอนที่เปิดแล้วมีไฟ21Vนี่แหละที่ทำให้TR outพัง..เช็คอะไหล่ในบอร์ดไดร์ก็ไม่มีอะไรเสีย..
          ตอนนี้ที่แก้ไขไปก็คือผมไปถอดTRเบอร์H1061ออก(เป็นตัวจ่ายไฟให้บอร์ดไดร์)แล้วใช้ไฟ15Vจ่ายให้บอร์ดไดร์แทน(จากเดิมใช้24Vแล้วมาใช้H1061กับZD15Vดร็อปให้เหลือ15V...แต่ที่ปริ๊นซ์จะพิมพ์ไว้ว่าใช้ไฟ13.8V)...ผลที่ได้คือเปิดเครื่องปุ๊บไฟที่ขาBของTR outเหลือไม่ถึง1Vแล้งลงมาหยูดที่0Vตามที่ตั้งไว้อย่างรวดเร็วเครื่องก็ทำงานได้ปกติ(แต่จะมีเสียงดังตุ๊บที่ลำโพงตอนเปิดเครื่องค่อนข้างดัง..คงจะต้องไปเพิ่มรีเลย์ป้องกันลำโพงไว้อีกหน่อย)
           นี่แหละครับ...ที่แจ้งไว้เผื่อใครเคยซ่อมเครื่องรุ่นนี้แล้วเจอแบบผมแล้วไปแก้ไขได้ในแบบอื่นจะได้มาแนะนำกันไว้ก็ดีครับ..เพราะผมก็ยังงงอยู่เลย... Sad Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์