หม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 30, 2024, 11:48:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อแปลง  (อ่าน 15060 ครั้ง)
pichet pupea
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:56:32 AM »

สวัสดีครับมารบกวนท่านอาจารย์ทุกท่านครับ คือผมอยากจะทราบวิธีการเช็คหม้อแปลงว่าดีหรือเสียทำอย่างไรบ้างครับ

AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:11:15 AM »

มีเครื่องมืออะไรบ้างครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:42:58 AM »

สวัสดีครับมารบกวนท่านอาจารย์ทุกท่านครับ คือผมอยากจะทราบวิธีการเช็คหม้อแปลงว่าดีหรือเสียทำอย่างไรบ้างครับ
ก็จ่ายไฟเข้าทางด้าน  220 V   แล้ววัดที่ด้านไฟออก  ว่าได้ตามที่หม้อแปลงระบุไว้หรือเปล่า

ใช้มิเตอร์  ตั้งย่าน  AC  วัด
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 07:05:35 PM »

1. ...วิธีเช็คซ็อตลงโครง.........ตั้งมัลติมิเตอร์ที่ค่า...เอาที่ค่า R x10 ก่อนแล้วกัน นำสายวัดของมัลติมิเตอร์จิ้มไปที่โครงเหล็กของหม้อแปลง 1เส้น และอีก 1เส้น ไล่จิ้มตามสายไฟเส้นต่างๆ ถ้าเข็มขึ้น (หม้อแปลงธรรมดา) มีแนวโน้มว่าเสียถ้าไม่ขึ้นดี........แต่

2....วิธีวัดขดลวดขาด....ตั้งมัลติมิเตอร์ที่ค่า...เอาที่ค่า R x10 ก่อนแล้วกัน.... หาคู่สายขดลวดต่างๆให้ใด้เสียก่อน....ว่าคู่ไหน 220V. คู่ไหน  ......V.  นำเอาสายวัดของมัลติมิเตอร์จิ้มหัวที่สาย เส้นที่ 1เส้น และที่หลืออีก 1เส้น จิ้มไว้อีกเส้น  ถ้าเข็มขึ้นมีแนวโน้มว่าใช้ได้ ถ้าไม่ขึ้นเสีย......แต่

3....วิธีวัดขดลวดว่าช็อตถึงกันในด้านขดไฟเข้า และขดไฟออก(ภาษาชาวบ้านนะ) ตั้งมัลติมิเตอร์ที่ค่า...เอาที่ค่า R x10 ก่อนแล้วกัน หาคู่สายขดลวดต่างๆให้ใด้เสียก่อน....ว่าคู่ไหน 220V. คู่ไหน .....V.นำสายวัดเส้นที่ 1 จิ้มไปที่สายไฟเข้า 220V.และอีกเส้นจิ้มไล่ด้านฟั่งไฟออก ถ้าเข็มไม่ขึ้นมีแนวโน้มว่าดีถ้าขึ้น(หม้อแปลงธรรมดา)  เสีย ....แต่

4......วิธีวัดช็อตถึงกันภายในขดเดียวกัน(ช็อตรอบ)........!!!..........อันนี้วัดยากหน่อย....ต้องวัดเทียบกับหม้อแปลงรุ่นเดียวกัน โอร์มต้องได้ไกล้เครียงกัน ( ต้องใช้ประสบการ)

.......เสร็จแล้วทดลองจ่ายไฟ วัดขดไฟออกว่าได้ไฟตามที่ระบุไหม..(ตอนไม่มีโหลด).... ถ้า V. ไม่ได้หม้อแปลงร้อนจี๋แสดงว่าหม้อแปลงช็อตรอบแล้วละ(จะกินกระแสมากกว่าปกติ)...
.........(...แต่...คือ ..เผื่อความผิดพลาดในการวัด...)

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:59:00 PM »

4......วิธีวัดช็อตถึงกันภายในขดเดียวกัน(ช็อตรอบ)........!!!..........อันนี้วัดยากหน่อย....ต้องวัดเทียบกับหม้อแปลงรุ่นเดียวกัน โอร์มต้องได้ไกล้เครียงกัน ( ต้องใช้ประสบการ)

ขอเพิ่มเติมครับสำหรับคนบ้าอย่างผม.....ขดลวดมันจะมีขาเข้ากับขาออก ......ผมจะใช้หม้อแปลง2ลูก วัดแต่ลูกหนึ่งต้องดีสมมุติว่าตัวดีของผม....เข้า 220 ออก 12-0-12  แล้วอีกตัวหนึ่งที่เอามาวัดเข้า220ออก12-0-12...ผมจะสลับตัวที่2เป็น เข้า12-0-12 ออก 220....เสร็จ ต่อสาย 12-0-12 เข้าด้วยกันทีนี้ก็ ไปดูขดออกว่าออกเท่าไหร่....ต้องได้ประมาณ 220 ถ้าตำกว่านี้หรือสูงกว่านี้ ......เจ้ง...ครับ.........

แม้.....ความคิดผมจะโดนใจคคนวัดไหมน้อ....

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:07:16 AM »

ส่วนมากหม้อแปลงจะขาด และช๊อตรอบฝั่งไฟเข้า ลวดจะเส้นเล็กกว่าฝั่งออก วัดฝั่งไฟเข้าก็พอ ฝั่งไฟออกรอบน้อยกว่าฝั่งเข้าวัดยากถ้าโวลย์ต่ำจะใช้มีเตอร์วัดไม่ได้จะเป็นศูนย์โอมห์เลย ไว้เปิดไฟเช็ดเลยโวลย์เลย วีธีการวัดความต้านทานฝั่งไฟเข้า จะต้องมีความต้านทาน ถ้าไม่มีช็อตรอบ ถ้าไม่ขึ้นลวดทองแดงขาด แล้วเอาสายมิเตอร์วัด ฝั่งเข้าเส้นนึง แล้วอีกเส้น จิ้มเหล็กอีไอ บางทีหม้อแปลงร้อนมากบ๊อบบิ้นละลายแล้วลวดไปโดนเหล็กอีไอไฟจะรั่วลงเหล็ก  ความต้านทานฝั่งเข้า ค่าความต้านทานไม่แน่นอน อยู่ที่ความโตของเหล็กอีไอ รอบจะไม่เท่ากัน ง่ายๆก็กระแสไม่เท่ากัน ครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์