อาการใส่ 2 hdd แล้วค้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 24, 2024, 06:54:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการใส่ 2 hdd แล้วค้าง  (อ่าน 6215 ครั้ง)
Haruto
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:25:55 AM »

คอมผมมันรวนมากเลยครับ ตอนแรก สงสัยว่าเป็นที่ hdd slave เจ๊งเพราะมันมีเสียงดัง แล้วบูทเข้า window ไม่ได้ หรือบางทีได้แต่จะค้าง จึงนำ hdd ไปเคม พอเคมกลับมา ก้อลองใหม่ ปรากฏว่า เป็นเหมือนเดิมครับ งงมาก แต่รอบนี้จะเปิดติดบ้าง ค้างบ้าง detect hdd ไม่เจอบ้าง ถ้าเปิดติดแล้วไม่ค้างจะเล่นได้จนปิดเครื่องเลยครับ แต่ถ้าค้างแล้วจะค้างหลายรอบมากๆ ต้อง ปิดเปิดใหม่หลายๆรอบ

ที่งงคือใส่ hdd ตัวเดียวแล้วไม่ค้างครับ แต่ใส่สองตัวแล้วค้าง ผมสงสัยว่าไม่ได้เป็นที่ hdd เสียแล้วอะครับ ปัญหาอย่างนี้เกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เป็นไปได้มั้ยว่าจะเป็นที่ mainboard หรืออย่างอื่น ใครเคยเจอปัญหาอย่างนี้บ้างครับ

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:36:41 AM »

พอจะแนะนำได้คร่าวๆ ที่เคยเจอนะครับ
1. IDE ู( หรือว่า SATA ) พอร์ทบนเมนบอร์ดอาจจะเสีย ลองสลับกันดู
2. ไฟจากเพาเวอร์ซัพพลายไม่พอ ลองเปลี่ยนซัพพลายหรือเอาฮาร์ดดิสที่คิดว่ามีปัญหาไปเสียบที่เครื่องอื่นดูว่าเป็นปกติไหม
3. เชคจั้มเปอร์ว่าเซ็ตเป็น Master และ Slave ถูกต้องหรือไม่ โดยตัวที่จะบูตต้องเป็น Master

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 11:45:46 AM »

jumper hdd ทั้ง 2 ตัว อย่าให้ตรงกัน ให้ทดสอบ  detect ดูทีละตัวก่อน
ให้ตัว boost อยูที่ primary master ส่วนตัว backup ให้อยู่ที่ primary slave
ไม่เห็นจะต้องเลยครับ....ใจเย็นๆค่อยๆดู มันมีหลักของมันอยู่แล้ว Smiley
Haruto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 02:23:21 PM »

พอจะแนะนำได้คร่าวๆ ที่เคยเจอนะครับ
1. IDE ู( หรือว่า SATA ) พอร์ทบนเมนบอร์ดอาจจะเสีย ลองสลับกันดู
2. ไฟจากเพาเวอร์ซัพพลายไม่พอ ลองเปลี่ยนซัพพลายหรือเอาฮาร์ดดิสที่คิดว่ามีปัญหาไปเสียบที่เครื่องอื่นดูว่าเป็นปกติไหม
3. เชคจั้มเปอร์ว่าเซ็ตเป็น Master และ Slave ถูกต้องหรือไม่ โดยตัวที่จะบูตต้องเป็น Master

ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับ
ผมว่านะจะเป็นข้อ1 เพราะ power supply ผมลองเปลี่ยนแล้วก้อค้างเหมือนเดิมครับ ส่วน jumper ผมเซ็ทถูกแล้วอะครับ

ผมติดใจ hdd อย่างนึงอะครับ ขอถามอีกนิด ปกติถ้ามันค้างแล้วมันจะอ่านเสียงดัง วิ้งๆ ขึ้นมานี่ มันอาจจะไม่ได้เสียใช่ไหมครับ แต่ถ้าไม่ค้างแล้วเล่นได้มันก้อไม่มีเสียงดังนะครับ
stid
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 07:58:58 PM »

ควรจะบอกรายละเอียดอุปกรณ์ด้วยคับ...เคยเจอคือเกิดความผิพลาดที่เมนบอดและฮาดดิสโดยเฉพาะยี้ห้อse...ถ้าต้องการจะใช้จริงๆหาhdd boxใส่ดีกว่าคับชัว
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 11:30:44 PM »

hdd ยี่ห้ออะไรครับ ตัวใดตัวหนึ่งเสียแน่นอนครับ อาจเป็นตัวที่ตั้งเป็น slave   ผมเคยเจอเป็นฮาร์ดิสไหม่นี่แหล่ะ ลงโปรแกรมแล้วใช้ไปได้ระยะหนึ่ง ค้างต้องรีสตาร์ทใหม่ เอาไปเคลมเปลี่ยนตัวใหม่ไม่มีปัญหาไช้ได้ปกติครับ (ตอนลงโปรแกรมเหมือนฮาร์ดดิสจะมีเสียงอยู่ช่วงนึงด้วยแป๊บเดียว)
tadang2008
member
*

คะแนน1

คนดีชอบแก้ไข

tadang2006@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:15:45 PM »

ให้ลองใส่ทีละลูกก่อนครับ ถ้าใส่ 2 ลูกแล้วค้างอาจเกิดจาก เพาเว่อร์ไฟไม่พอครับ  เคยเจอ
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 07:29:07 PM »

มีฮาดดิสเสียครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์