ช่วยด้วยครับ EQ มีเสียงรบกวน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 02:08:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ EQ มีเสียงรบกวน  (อ่าน 4651 ครั้ง)
khomthong
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:53:44 AM »

เป็นEQ ธรรมดาครับ มีตัวปรับข้าวละ10ช่อง เวลาเปิด มันมีเสียงดัีงก่อบแก่บๆตลอดเวลา เสียงก็ออกครับ แต่มันน่ารำคาญ เช็คดูก็ไม่เจอตัวเสีย ควรแก้ไขไงดีครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:59:04 AM »

ถ้าเป็นรุ่นที่ใช้Trถอดออกมาขูดขาทุกตัว หรือไม่ก็เปลี่ยน ถ้าเป็นICก็ทำเหมือนกัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
khomthong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:22:13 AM »

ถ้าเป็นรุ่นที่ใช้Trถอดออกมาขูดขาทุกตัว หรือไม่ก็เปลี่ยน ถ้าเป็นICก็ทำเหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวขอลองทำดูเลยละกัน เดี๋ยวมารายงานผลครับ
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:41:45 AM »

หลักการพิจารณา จับผิดจุดเสียอาการนี้ ลองใช้วิธีของผมดูนะครับ
อันดับแรก เราต้องหาต้นตอของเจ้าเสียงปลาทอดกรอบนี่ก่อนว่า มันเกิดจากตัวมันเอง (noise oscilate) หรือเกิดจากที่ใด โดยการปลดสายสัญญาณด้าน input ของ eq ฟังดูว่ายังมีเสียงอยู่หรือไม่ ถ้ามี osciloscope ให้ตั้ง voltage devider อยู่ในตำแหน่งที่ต่ำมากๆ .1 หรือ .5 ที่ คูณ 10 และช๊อตด้าน สายสัญญาณ ลง GND ใช้ Probe จับตรงจุด out ของ EQ ส่วน time ตั้งไปที่ rang 5 มิลลิเซ็คกัน ค่อยบิด selector อย่างทะนุถนอม และมี form เห็นบางคนบิดพลืดๆ.......อย่างผู้ชำนาญการ สงสาร scope จัง กว่าจะกัดฟันซื้อมาได้ ต้องอมตังเมียหลายตั้ง ถ้าใช้หูฟังจากลำโพงจะได้ยินเสียง กรอบ...แกรบ ถ้าดูด้วยตาที่จอ scope จะเห็นเส้น scan วิ่งขึ้นลงตามเสียง noise ที่ปรากฎออกมา ส่วนใหญ่จะเกิดจากการรั่วของ junction N กับ P ในตัว transistor วัดด้วย rang 10k( ค่อนไปทางวิชาการมากไปหน่อย) แต่ถ้าเสียงรบกวนนี้ยังมีอีกหลังจากปลด EQ ออกแล้ว ส่วนมากจะมี tr leak ในภาค tone-control และจะเกิดเฉพาะ ch ใด ch หนึ่งเท่านั้น คือจะไม่รั่วพร้อมกัน 2 ch จากประสบการณ์ นะครับ อันนี้ก็จะเห็นประโยชน์ เล็กๆน้อยๆจากการใช้  osciloscope ประกอบการซ่อม ลองนำไปปฏิบัติดูนะครับ Smiley
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 11:09:44 AM »

ลองอ่านดู   เหมือนกันเปล่า   Smiley
>>>>คลิกที่นี่<<<
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 11:23:22 AM »

VR มีไฟLED  ถ้าคุณภาพไม่ดี ใช้ได้ไม่นาน เป็นแบบนี้ทุกตัว Wink Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
khomthong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 12:27:05 PM »

VR เสียจริงๆด้วย ขอบคุณทุกท่านมากที่ทำให้ผมปิดงานได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์