Samtron 76E เปลี่ยนทรานฮอร์แล้วภาพเหลือเส้นเดียวกลางจอครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 02:09:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Samtron 76E เปลี่ยนทรานฮอร์แล้วภาพเหลือเส้นเดียวกลางจอครับ  (อ่าน 2562 ครั้ง)
sutipron
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 09:52:53 PM »

สืบเนื่องมาจากกระทู้ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=10549.0 นี้ครับ พอเปิดใช้งานได้สักประมาณ 2 ชั่วโมง จอดับ ตรวจเช็คดู ทรานฮอร์ชอร์ท ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน เปิดติด แต่มีเสียงดังคล้ายๆ ฟืดๆ คล้ายๆ เฟืองของถาดเครื่องเล่น CD เลื่อนเข้าออก (เป็นบางครั้ง) ภาพหน้าจอขึ้นเป็นบางครั้ง ต้องปิด - เปิด พอขึ้นมาแล้ว มีเส้นเดียวกลางจอทางแนวนอน วัดไฟ B+ ได้ 50 V ไม่ทราบว่าต้องตรวจเช็คส่วนไหนครับ ขอบคุณมากครับ Cry

chen_service
member
*

คะแนน3

Manchester United Champions

chen_service@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 12:28:26 PM »

เสียงดังเกิดจาก ฟายแบค หรือเปล่าครับ เช็คดูก่อน
ส่วนอาการเส้นเดียวกลางจอ ก็วัดไฟเลี้ยง IC Vert ดูด้วยครับ

สมาชิก สมาคมคนรักครอบครัว
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2007, 03:50:22 PM »

ขออภัยครับมาตอบช้าไปหน่อย พอดีมีภาระกิจทางอื่นนะครับ ต่อเลยนะครับ ตอนนี้ภาพหายหมดเกลี้ยง คือเปิดแล้วไม่มีภาพ อาการดังฟืดๆ หายไปแล้ว (กำลังจะลองฟังว่าดังมาจาก ไฟแบล๊กหรือป่าว) สงสัยทิ้งไว้นานมั่งครับ แต่อาการใหม่คือภาพไม่ออก แล้วมีเสียงรีเลย์ตัดต่อ คล้ายๆ เปิดแล้วเครื่องทำงาน เป็นจังหวะๆ วัดไฟ B+ ได้ 50 V (คร่อมหลอดไฟ) แต่พอต่อทรานฮอร์เข้าไปแล้ว วัดไฟที่ขา C กลายเป็นสลับขั้ว ไฟตีกลับครับ ไม่ทราบว่าต้องดูที่จุดไหนต่อครับ ขอบคุณมากครับ
borisutsada
member
*

คะแนน1

....

borisutsada@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 03:17:38 AM »

ดูแดมเปอร์สิคับ ฟลายแบกไปหรือยัง

......
sutipron
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 04:55:52 PM »

ดูแดมเปอร์สิคับ ฟลายแบกไปหรือยัง

มือใหม่ครับ ไม่ทราบว่า ฟลายแบกเช็คยังไงครับ ผมลองลอยขา C ทรานฮอร์ แล้วต่อหลอดไฟอนุกรม ระหว่างขา C ที่ทรานฮอร์ กับ ตำแหน่ง ขา C ที่ปริน (รู้สึกว่าจะมีคนแนะนำไว้ จำไม่ได้แล้วว่าเป็นใคร ต้องขออภัยด้วยครับ) ปรากฎว่าหลอดไฟไม่ติด (จากที่ท่านแนะนำว่า ถ้า ฟลายแบกดี ไฟจะติดหรี่ๆ แต่ถ้าเสียจะติดสว่าง) ไม่ทราบว่ามีวิธีเช็คอย่างอื่นหรือเปล่าครับ หรือว่าแบบผมทำ ฟลายแบกกลับบ้านเก่าไปแล้วครับ ขอบคุณมากครับ Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์