ตัวอะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 01:17:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอะไรครับ  (อ่าน 4375 ครั้ง)
tonson99
วีไอพี
member

คะแนน6

tonson99

25131234
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 06:49:41 PM »

ผมซ่อมเครื่องเสียง วัตต์ค่อนข้างสูงอยู่ตัวนึงครับ (ของจีน) ที่ถาคจ่ายไฟมีเจ้าตัวนี้ต่ิออนุกรม กันอยู่3ตัวครับเหมือนทำหน้าที่ลดแรงดันไฟให้วงจรหน่วงเวลาของรีเลย์  เปิดไฟ220Vเข้าสู่หม้อแปลงครับ  ตอนนี้มันช๊อตแตกหมดทั้ง3ตัวครับ เอาตัวอย่างไปหาซื้อก็ไม่มีครับ ตอนแรกผมนึกว่าเป็นวาริสเตอร์ ลองไปซื้อมาใส่ ก็ใช้ไม่ได้ครับ  ที่แผ่นปรินซ์ พิมว่าเป็นRครับ  ลองวัดค่าความต้านทานของตัวมัน(จากอีกเครื่องนึง) ได้3.5โอมห์ บางตัวก็4โอมห์กว่าครับ  เลยลองเอารีซิสเตอร์4โอมห์5วัตต์ ใส่แทน จ่ายไฟเข้าเครื่องขาดฟุบทั้ง3ตัวทันทีเลยครับ  เลยอยากขอความช่วยเหลือช่วยบอกทีว่ามันคือตัวอะไรกันแน่ครับ  แล้วใส่อะไรแทนได้ครับ  Cry

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 07:29:11 PM »

C ไม่มีขั่ว มั้งครับ....
ค่าก็ประมาณ 1KV .......
ถ่ายรูปมา ...ดีกว่าครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:40:35 PM »

หม้อแปลงท่านมีปัญหา  หรือเปล่าครับ   Grin
   ลองเอามิเตอร์วัดดูซิครับ  ว่าค่า  ค.ต.ท  ได้เท่าไร

ก็โหลดมันช็อต  อุปกรณ์พวกนี้เลยพังไงครับ   มันทำหน้าที่เหมือนฟิวส์  ( R  ฟิวส์)

ดูแล้วน่าจะเป็นวาริสเตอร์  นะครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 08:07:35 AM »

NTC 3.5โอมห์ครับ จะใช้กับสวิทช์ชิ่ง ลดการกระชากกระแสเพื่อไม่ให้ฟิวส์ขาด หม้อแปลงท่านช๊อดรอบแล้วหละครับ ลองเอาโหลดออกให้หมดทดสอบหม้อแปลงก่อน ที่ท่านบอกมีมีหน่วงเวลาด้วย ถ้าเป็บชุดไฟ ก็แสดงว่า เปิดครั้งแรก ไฟจะผ่าน NTC 3.5โอมห์ หน่วงเวลาประมาณ1-3วินาทีให้ไฟไปประจะคาปาก่อนแล้วรีเลย์ จะต่อตรง คร่อม NTC เลย NTC ก็ไม่มีความหมาย เวลาที่รีเลย์ต่อแล้ว ออกแบบอย่างนี้จะใช้กับกระแสสูงๆครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 10:32:38 AM »

NTC 3.5โอมห์ครับ จะใช้กับสวิทช์ชิ่ง ลดการกระชากกระแสเพื่อไม่ให้ฟิวส์ขาด หม้อแปลงท่านช๊อดรอบแล้วหละครับ ลองเอาโหลดออกให้หมดทดสอบหม้อแปลงก่อน ที่ท่านบอกมีมีหน่วงเวลาด้วย ถ้าเป็บชุดไฟ ก็แสดงว่า เปิดครั้งแรก ไฟจะผ่าน NTC 3.5โอมห์ หน่วงเวลาประมาณ1-3วินาทีให้ไฟไปประจะคาปาก่อนแล้วรีเลย์ จะต่อตรง คร่อม NTC เลย NTC ก็ไม่มีความหมาย เวลาที่รีเลย์ต่อแล้ว ออกแบบอย่างนี้จะใช้กับกระแสสูงๆครับ

ที่เว่ามา นะ แมน...

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 10:57:59 AM »

อะไรก็ตามที่อยู่ภาคหลังจากตัวนี้ ควรเช็คให้หมด .......กันความผิดพลาด......เพราะ ตัวนี้ระเบิดเกิดจากวงจรไม่สมบูรณ์ หรือมันทำงานผิดพลาดเพราะฉะนั้น.......ทางที่ดีเราควรคอบคอบก่อนดีที่สุด......กันพัง..อีกรอบ..
1 หม้อแปลง
2 C
3 ระบบสวิทชิ่ง(ถ้ามี)
5..ระบบโอเวอร์โหลด.....
6....หาเอาเอง  .....ไม่บอก ....เป็นช่างแล้ว.....ผมไม่ได้เป็นช่าง.....555

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 12:33:25 PM »

6....หาเอาเอง  .....ไม่บอก ....เป็นช่างแล้ว.....ผมไม่ได้เป็นช่าง.....555
  บอกเขาหน่อยดิ ปัญหาแบบนี้ (ท่านหลงสรุปได้ภายใน5นาที ..จะทำ ดี ซี คอน....) เดือนหน้ากีฬาสี เอาไว้เซิ้ง อารมณ์ดีจะถ่ายรูปลงให้ จะใช้ ชิบ ...อาการเสียของท่าน tonson99 เพื่อนๆสรุปให้แล้ว ไม่ต้องคิดมากเลย หาประสบการณ์ไว้
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 12:40:07 PM »

บอกเขาหน่อยดิ ปัญหาแบบนี้ (ท่านหลงสรุปได้ภายใน5นาที ..จะทำ ดี ซี คอน....) เดือนหน้ากีฬาสี เอาไว้เซิ้ง อารมณ์ดีจะถ่ายรูปลงให้ จะใช้ ชิบ ...อาการเสียของท่าน tonson99 เพื่อนๆสรุปให้แล้ว ไม่ต้องคิดมากเลย หาประสบการณ์ไว้
ผมสนับสนุนของคนไทยครับ.....
คนที่ 1    555....

tonson99
วีไอพี
member

คะแนน6

tonson99

25131234
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 08:03:44 PM »

หม้อแปลงซ็อตรอบครับ ค.ต.ท 0.9โอมห์เองครับ  ผมสะเพร่าไปหน่อยไม่ได้เช็คหม้อแปลง  มองข้ามไป เพราเห็นสภาพภายนอกมันดีอยู่   คิดว่าที่มันซ๊อตแตกเพราะภาคขยายมันลัดวงจรอยู่ครับ  แต่คงไม่ได้ซ่อมต่อล่ะครับเครื่องนี้  จะสั่งพันใหม่คงไม่ไหว เป็นเทอร์ลอยด์ด้วย  เจ้าของคงไม่เอาแน่  เพราะเสียหลายส่วนมาก  แถมพันใหม่มาไม่ชัวร์ก็เสี่ยงเราอีก  แต่ยังไงก็ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเหลือ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์