ว้อยค์แบบไดอะแฟรม อีมิต ของอินฟินิตี้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 12:56:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว้อยค์แบบไดอะแฟรม อีมิต ของอินฟินิตี้  (อ่าน 3230 ครั้ง)
muad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 03:43:33 PM »

ว้อยค์ไดอะแฟรม เสียงแหลม  แบบ อีมิต ของอินฟินิตี้ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับของผมขาดไปหนึ่งข้าง พี่ๆเพื่อนๆเคยซื้อกันบ้างไหมครับ

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:06:22 PM »

อยากมีบ้างจังเขาว่าแหลมใสสุดยอดเลยใช้ใหมครับ ลำโพงแบบนี้

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
muad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 04:22:22 PM »

ถูกต้องครับเสียงสุดยอดมาก สมกับความเป็น INFINITY  ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
EMIT = Electro Magnetic Induction Tweeter ถ้า EMIM ก็ Midrange ครับ เป็น Tweeter ลิขสิทธิ์เฉพาะของ Infinity

หลักการทำงานของ EMIT คือ การเคลื่อนไหวจากแรงสนามแม่เหล็กครับ Diaphragm ของ EMIT จะเป็น Plastic บางเคลือบโลหะนำไฟฟ้าในลักษณะขดลวดเพื่อสร้างสนามแม่เหล็ก และนำแผ่นพลาสติกนี้ไปวางขึงในสนามแม่เหล็กถาวร เมื่อป้อนกระแสไฟฟ้าเข้าไปที่ Diaphragm มันก็จะสร้างสนามแม่เหล็กและเคลื่อนไหวสร้างความดันอากาศ (เสียง) ออกมาครับ

ESL = Electrostatic Loudspeaker ตัวอย่างของลำโพงชนิดนี้ก็ Quad ESL Series, Martin Logan ครับ

หลักการทำงานของ ESL คือ การเคลื่อนไหวจากแรงสนามไฟฟ้า นี่คือจุดต่างจากลำโพงทุกชนิดในโลกครับ ส่วนประกอบหลักของลำโพงชนิดนี้คือ Diaphragm ที่ทำจาก Plastic บางหรือ Mylar เคลือบสารที่ทำให้เป็นตัวนำไฟฟ้าเช่นน้ำยาเคมีหรือผงถ่าน, แผ่น Plate โลหะเจาะพรุน (จะเรียกตะแกรงก็ได้) 2 ชิ้นขนาดเท่า Diaphragm และแหล่งจ่ายไฟตรงแรงดันสูง (พวกลำโพงเสียบปลั๊กน่ะครับ) โครงสร้างของลำโพง จะนำแผ่นตะแกรงทั้ง 2 มาวางขนานกันและขึง Diaphragm ไว้ระหว่างกลางระยะห่างจาก Plate ทั้ง 2 เท่าๆ กัน ไฟสูง (1000-3000V) จะถูกป้อนเข้าที่ Plate ทั้ง 2 เพื่อสร้างสนามไฟฟ้าขึ้น สัญญาณจาก Amp จะถูกนำมา Step-up เพื่อเพิ่มแรงดันและป้อนเข้าที่ Diaphragm ซึ่งเมื่อ Diaphragm มีศักดิ์ไฟฟ้าเปลี่ยนแปลง ก็จะเคลื่อนเข้าหา Plate ขั้ว +/- ตามกฎของสนามไฟฟ้า ถ้าจะนึกสภาพก็เหมือนหนังกลองนั่นแหล่ะครับ และสร้างเสียงออกมา

การออกแบบลำโพง ESL ที่ตอบสนองความถี่ต่ำ จำเป็นต้องทำให้มีขนาดใหญ่ครับ ไม่ใช่เกี่ยวกับ Resonance แต่เป็นเรื่องปริมาตรการผลักอากาศครับ เพราะ Excursion ของ ESL นี่ต่ำมากๆ เลย หน่วย mm อาจจะใหญ่ไปครับ (Excursion คือระยะที่ Diaphragm ขยับไปได้) ESL ที่ตอบสนองต่ำถึง 50Hz (-3dB) อย่างน้อยๆ ต้องขนาด 3x5 ft อะไรประมาณนั้นครับ และอาจจะต้องใช้แรงดันสร้างสนามไฟฟ้าไม่ต่ำกว่า 2500V ด้วย ปัญหาที่ตามมาของการทำ Diaphragm ขนาดใหญ่คือน้ำหนักของ Diaphragm ทำให้ลักษณะการตอบสนองจะมีประสิทธิภาพลดลงเรื่อยๆ เมื่อความถี่สูงขึ้น ลำโพง ESL ยุคหลังๆ อย่าง Martin จึงเลือกทำ ESL ขนาดเล็กและนำ Woofer มารับความถี่ต่ำไปแทน

Ribbon เป็นลำโพงอีกชนิดหนึ่ง ตัวอย่างของลำโพงชนิดนี้คือ Magnepan (System), Arrum Cantus (Tweeter), Visaton (Tweeter)

หลักการทำงานของ Ribbon Driver คือการเคลื่อนไหวจากแรงสนามแม่เหล็กครับ เพียงแต่ลักษณะ Diaphragm (บ้างก็เรียก membrane) จะทำจากโลหะบางและเบา พับให้เป็นลูกคลื่น และนำไปแขวนไว้ในสนามแม่เหล็กจากแม่เหล็กถาวร (นึกถึงหน้า Maggie ไว้ครับ) สัญญาณจาก Amp จะถูกนำไปผ่านหม้อแปลง Matching เพื่อให้ระดับสัญญาณเหมาะกับ Diaphragm โครงสร้างลูกคลื่นของ Diaphragm จะสร้างสนามแม่เหล็กต้านกับสนามแม่เหล็กจากแม่เหล็กถาวร และ Diaphragm ก็จะสั่นสร้างเสียงขึ้นมา

เช่นเดียวกับ ESL ที่การตอบสนองของ Ribbon Driver ถูกจำกัดจากน้ำหนักของ Diaphragm ทำให้ระบบลำโพงอย่าง Maggie ต้องมี Ribbon Driver หลายๆ ตัวประกอบอยู่เป็นชุด โดยที่แต่ละตัวขนาดต่างกันไปตามความถี่ครับ ขนาดเล็กเป็น Tweeter และใหญ่เป็น Woofer หรือแล้วแต่จะออกแบบใช้ Driver กี่ตัวครับ

ลำโพงกลุ่มนี้ทั้งกลุ่มเราจะเรียกว่า Planar Driver ครับ หรือชื่ออื่นๆ ที่หมายถึงลำโพงแผ่นน่ะครับ แต่ละชนิดก็มีข้อดี-ข้อจำกัดแตกต่างกัน ที่ผมศึกษาเฉพาะก็คือ ESL ก็จะขอเล่าเฉพาะ ESL นะครับ

ESL มีข้อดีเหนือกว่าลำโพงกรวยคือความเพี้ยนต่ำมากครับทั้ง THD (Total Harmonic) และ IMD (Intermodulation) เทียบกับลำโพงกรวยแล้ว ESL มีความเพี้ยน THD ต่ำกว่าเป็น 10 เท่าขึ้นไปครับ ส่วน IMD นี่ไม่ต้องเทียบเลย เพราะ ESL มีค่านี้เกือบ 0 ครับ สาเหตุก็เนื่องจากลักษณะการทำงานของมันครับ คือแรงที่ใช้ผลักอากาศเกิดจากแรงไฟฟ้าที่เกิดขึ้นเท่าๆ กันในทุกส่วนของ Diaphragm (ขึ้นกับการออกแบบด้วย) ทำให้ความดันอากาศแปรผันตรงกับสัญญาณไฟฟ้าที่เข้ามา นี่ทำให้ THD ต่ำ ในขณะที่ลำโพงกรวยแรงจะเกิดจาก VC ที่ศูนย์กลางของกรวยเท่านั้น ส่วน IMD ที่ต่ำก็ได้จากการที่ ESL มี Excursion ที่ต่ำมาก ทำให้แทบจะไม่เกิด IMD เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์