ช่วยด้วยครับเรื่องโครงงานก่อนจบ[พัดลมชาร์จโทรศัพท์มือถือ]
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 25, 2024, 01:56:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับเรื่องโครงงานก่อนจบ[พัดลมชาร์จโทรศัพท์มือถือ]  (อ่าน 6689 ครั้ง)
chanukung
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 10:50:45 PM »

คือผมเอามอเตอร์ dc 9v มาติดใบพัดแล้วเอาไปหน้าพัดลมแล้วนำไฟที่ได้ประมาณ 5-6v ต่อเข้าโทรศัพท์มันก็เข้านะครับ[ขึ้นว่ากำลังชาร์จ]
แต่มันเข้าอยู่ประมาณ 30 วินาที แล้วก็ตัดไป ต้องถอดสายชาร์จแล้วใส่ไหม่มันถึงจะชาร์จต่อ

1.ทำไมมันชาร์จเข้าได้แค่ 30วิแล้วตัดไป
2.ทำอย่างไรจึงจะไห้มันชาร์จตลอด

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 11:31:13 PM »

1. มันถูกกระตุ้นการชาร์ทด้วยไฟ 5-6 โวลต์ที่ผลิตมาจากมอเตอร์ มันก็ขึ้นโชว์ก่อนว่ากำลังชาร์ท แต่มันยังไม่ทันได้ชาร์ทไฟเข้าแบตโทรศัพท์ทันที พอมันจะดึงไฟจากมอเตอร์มาเข้าแบตไฟก็ไม่พอ มันก็เลยตัดระบบการชาร์ทไป พอถอดออกแล้วเสียบใหม่ การทำงานก็เป็นแบบนี้ มันเลยได้ทีละ 30 วินาที
2. ทำให้ไฟที่ผลิตออกมามีกำลังเพียงพอต่อความต้องการของโทรศัพท์นั้นๆ ดูที่อะแดปเตอร์ชาร์ทมัน ว่ามันต้องการแรงดันเท่าไหร่ กระแสเท่าไหร่ แล้วก็หาทางผลิตไฟออกมาให้ได้เท่าที่มันต้องการ รับรอง ได้จบแน่ๆครับ
chanukung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 12:01:18 AM »

รับทราบครับ

แต่มีอีกคำถามครับ

คือผมลองวัดกระแสแล้วได้ประมาณ 60mA

ถ้าผมอยากจะเพิ่มกระแสอีกต้องทำไงครับต้องใช้วงจรอะไรช่วย

แนะนำหน่อยครับ

lv! lv! lv! lv! lv! lv!
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 07:55:34 AM »

ลองทบทวนดูที่เรียนมาสิครับ ว่าการผันผวนของกระแส แรงดัน กำลังไฟฟ้า ขึ้นอยู่กับตัวแปรอะไรบ้าง ถ้าทำได้ก็เป็นการพัฒนาของวงการศึกษาประเทศไทย ผมก็อยากรู้ครับ เพราะผมยังทำไม่สำเหร็จที ลองค้นๆดูในบอร์ดนี่ก็มีครับ ในห้องพลังงาน พี่ๆเค้าเขียนไว้เยอะครับ
laser
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:23:17 AM »

ju_ju!! หลักการ e=i*r ไงครับ

แรงดันที่ชาร์จ ใช้แค่ 4v ก้อพอแล้ว แล้วนำแรงดันที่เหลือไป ทบเป็นกระแส

ให้มันได้มากกว่านั้นครับ ดูความคิดเห็นอื่น เพิ่มเติมนะครับ

ผมมันแค่ เด็กทารก
www2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:00:03 PM »

ก็เพราะกระแสไม่เรียบ ต้องใส่cก่อนถึงจะชาตร์ได้  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์