ไอซี STK 442-130
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 12:56:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอซี STK 442-130  (อ่าน 6031 ครั้ง)
HS7RJX
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 08:26:50 AM »

เรียนถามผู้รู้หน่อยครับคือว่าผมไปซื้อไอซีที่ร้านวงจรสายสี่ตัวละ 350 บาท แล้วใช้ไม่ได้มันขึ้น PUSH POWER หรือ PUSH PROTEC อะไรนี้แหละ ที่หน้าเครื่อง ( เครื่องมินิคอมโปรโซนี่ ) เอาไปให้เขาดู เขาบอกว่ามันสกรีนตัวเลขที่แผ่นระบายความร้อนของเขาของแท้ ไม่เสียง่ายๆ  แล้วเขาก็หยิบตัวใหม่มาวัดโอห์มเทียบกับตัวเก่าที่ผมบอกว่าเสียทีละขา  เมื่อวัดเสร็จเขาบอกว่าโอห์มเหมือนกันทั้งสองตัวไม่เสียหรอกผมอยากจะถามเพื่อนช่างว่าไอซีขยายเบอร์นี้วัดโอห์มได้ด้วยเหรอ  ผมวิเคราะห์ว่ามันน่าจะเสียก็เลยไปซื้อที่อมรอ้อมน้อยตัวละ 280 บาทมาใส่ก็ใช้ได้ปกติ ( ฉนั้นเพื่อนช่างท่านใดที่จะซื้อไอซี STK442-130 จากร้านวงวรสายสี่ระงับไว้ก่อนนะครับเดี๋ยวจะเจอแต่ของเสีย )

naikang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 12:31:24 PM »

สงสัย  ผมโดนเหมือนช่างเข้าแล้วล่ะคับ  ไปซื้อที่ร้าน TS  ที่เซียร์ ตัวหนึ่ง  ร้าน ธานินท์  ตัวหนึ่ง พอใส่เข้าไป ก็ขึ้น  Push pwer  เหมือนเดิม  ตอนนี่ผมก็ยังงคับ 
yoota_na
member
*

คะแนน0

yoot_num1976@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 09:38:45 PM »

จำพวก ic ไม่ว่าชนิดใดก็ตามห้ามใช้มิเตอร์วัดโอมห์เดดขาด หากใช้มิเตอร์วัดโอมห์เมื่อไร รัลบองเข้าโรงทุกราย Grin

tana
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 10:49:05 PM »

จำพวก ic ไม่ว่าชนิดใดก็ตามห้ามใช้มิเตอร์วัดโอมห์เดดขาด หากใช้มิเตอร์วัดโอมห์เมื่อไร รัลบองเข้าโรงทุกราย Grin

ไม่จริงหรอก ผมวัดประจำเลย (เช่น IC ภาคจ่ายไฟ เป็นต้น )

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 10:57:45 PM »

ไม่จริงหรอก ผมวัดประจำเลย (เช่น IC ภาคจ่ายไฟ เป็นต้น )
  ทำไมวัดไม่ได้  อยากรู้  แล้ววัดไอซีจะรู้หรือครับว่า  ดี  เสีย
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2007, 11:50:44 PM »

เอาข้อมูลมาจากไหนครับ  เรียนมา3ปีแล้วยังไม่เคยเจอ ผมว่า เท็จ....มากกว่า ถ้าเอามือไปจับขาพอว่า ......ไฟฟ้าสถิต.....แต่นี่เครื่องมิเตอร์วัด ยังวัดไม่ได้แล้วจะรู้ไหม ..ว่ามันเสีย หรือสุ่มถอดมั่ว

IC สามาถวัดได้ แต่ห้ามมือสัมผัสกับขา ในรางกายของคนเรามันมีกระแสไฟฟ้านะครับ เขาเรียกว่า ไฟฟ้าสถิต....

ทางที่ดี การตรวจซ่อมพวกมินิคอมโป จะเน้นไปทางวัดไฟเอา มีอิน แล้วต้องมี เอ้า  แต่เอ้าต้องสัมพันธุ์กัน อิน   

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์