สร้างเครื่องชาร์จ Battery จากอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 05:41:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างเครื่องชาร์จ Battery จากอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว................  (อ่าน 6452 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:22:11 PM »

พอดี 2 วันก่อน แฟนผมซื้อกล้อง Digital มายี่ห้อนึง แต่ติดตรงเครื่องชาร์จถ่าน และถ่านชาร์จเองที่ไม่ได้แถมมาให้

เรื่องของถ่านชาร์จคงจะไม่มีปัญหา มีขายที่ห้างอมรนั่นเอง ผมเลือก Sanyo 700ma AA ก้อนละ 30 บาท ซื้อมา 2 ก้อน

เหลือแต่เครื่องชาร์จที่คุณเธอเน้นว่าเอาแบบถูกๆหน่อย ผมก็จัดให้  Lips Sealed

โดยหาจากอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว แท่นชาร์จมือถือเก่าๆที่ยังใช้งานได้ดี ก็ถูกนำเอามาใช้ในโครงงานนี้ด้วยครับ

โดยผมได้ดัดแปลงวงจรนิดหน่อย คือเพิ่มตัวต้านทานเข้าไปเพื่อจำกัดกระแส แล้วยังมี LED สีเหลืองที่จะติดก็ต่อเมื่อ

ต่อถ่านชาร์จลงรังถ่านเท่านั้น หากยังไม่ต่อ หลอด LED สีเหลืองนี้จะไม่ติดสว่างแต่อย่างใดครับ  Lips Sealed  Huh?

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:27:16 PM »

โดยใช้เวลาชาร์จประมาณ 5 ชั่วโมงถ่านก็ร้อนแล้วครับ หากต้องการใช้เวลาชาร์จนานกว่านี้ก็แค่เพิ่มค่า R2 จาก 3.3 โอห์ม

ไปเป็น 6.8 โอห์ม ไปจนถึง 10 โอห์มครับ แต่ไม่ควรใช้ค่ามากกว่านี้ครับ  Tongue
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 08:31:44 AM »

น้อง BenQ เก่งจริงๆ  วารสาร What Thai Electronic มีนักเขียนเก่งๆ เพิ่มอีกคนแล้ว
ส่วนผมช่วงนี้ ไม่ค่อยว่างเลยครับ ยุ่งหลายเรื่อง คงไม่ได้ส่งบทความลงวารสารเหมือนเดิม

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 09:21:27 AM »

น้อง BenQ เก่งจริงๆ  วารสาร What Thai Electronic มีนักเขียนเก่งๆ เพิ่มอีกคนแล้ว
ส่วนผมช่วงนี้ ไม่ค่อยว่างเลยครับ ยุ่งหลายเรื่อง คงไม่ได้ส่งบทความลงวารสารเหมือนเดิม

ผมยังไม่ทราบเลยครับอา ว่าบทความผมผ่านหรือป่าวนะครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะผ่านนะครับ เพราะผมอ่านแล้ว

มันยังไม่ค่อยดีครับ  Tongue คิดว่าถ้าไม่ผ่านคราวหน้าก็จะลองส่งใหม่ครับ  Tongue  Cheesy Cheesy

ผมได้แรงบันดาลใจมาจากอานั่นแหละครับ  ถึงว่าพักหลังๆอาไม่ค่อยส่งโครงงานเด็ดๆมาเลย

ครับ Cool   Cheesy Cheesy
LA_ON
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 09:34:53 AM »

ถ้าเรามี PSU คอมพิวเตอร์ เราจะเอามาดัดแปลง แบบนี้ได้ไหมอะครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 09:37:34 AM »

ได้ครับ แต่ระวังเรื่องกระแสที่ชาร์จถ่านด้วยครับ  Cool  Grin
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 08:14:43 AM »

ผมยังไม่ทราบเลยครับอา ว่าบทความผมผ่านหรือป่าวนะครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะผ่านนะครับ เพราะผมอ่านแล้ว

มันยังไม่ค่อยดีครับ  Tongue คิดว่าถ้าไม่ผ่านคราวหน้าก็จะลองส่งใหม่ครับ  Tongue  Cheesy Cheesy

ผมได้แรงบันดาลใจมาจากอานั่นแหละครับ  ถึงว่าพักหลังๆอาไม่ค่อยส่งโครงงานเด็ดๆมาเลย

ครับ Cool   Cheesy Cheesy

ไม่ค่อยว่างเลยครับ ไม่ค่อยได้จับบหัวแร้งเลย
มัวยุ่งกับเจ้าตัวเล็ก ยิ่งโตยิ่งซน เลี้ยงกันเอง พยายามทุ่มเท เต็มที่
อิอิ มีลูกหนึ่งคน จนไปเจ็ดปี

สำหรับวารสาร ผลงานน้องถึงขั้นดีมากๆ ครับ

อ๋อ จะหมั่นหาวงจรมาให้เพื่อนๆ ดูในเว็บบอร์ดนี้นะครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 09:03:04 AM »

ขอบคุณครับ  Tongue ดีใจมากครับ ที่อามาช่วยดูแลห้องโครงงานอีกคนครับ  Tongue  Cheesy Cheesy Cheesy  Smiley Smiley

ว่าแต่หนังสือ What thai electronic แถวบ้านผมเริ่มไม่ค่อยมีจำหน่ายอีกแล้วครับ เมื่อก่อนมีเยอะมาก

ไม่ทราบว่าทำไมเหมือนกันครับ ซีเอ็ดเคยมี ก็ไม่มีซะแล้วครับ  Tongue
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 08:48:27 AM »

น้อง BenQ ไม่ต้องห่วงหรอก พอเป็นนักเขียนประจำ ก็จะได้รับวารสารประจำทุกเดือนเองแหละ
ไม่ต้องซื้อ ทางสำนักพิมพ์จะส่งทางไปรษณีย์ครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 11:07:27 PM »

ขอบคุณอามากครับ ที่เป็นกำลังใจให้ผมครับ บทความผมไม่ผ่านครับ  Tongue ฉบับล่าสุด แต่ผมก็ซื้ออ่านทุกฉบับอยู่แล้วครับ  Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์