video out
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 05:40:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: video out  (อ่าน 4364 ครั้ง)
kaew
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 08:51:47 AM »

ช่องเสียบVIDEO OUT ที่ออกไปเข้า VIDEO IN ของ TV.ไม่มีภาพครับต้องทำอย่างไรหรือต้องSetตรงไหนอย่างไร
กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ Card เป็น ON BORD ครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 09:35:30 AM »

ช่องเสียบVIDEO OUT ที่ออกไปเข้า VIDEO IN ของ TV.ไม่มีภาพครับต้องทำอย่างไรหรือต้องSetตรงไหนอย่างไร
กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ Card เป็น ON BORD ครับ
ปกติแล้ว ที่ผมเคยใช้มานะครับ ลงไดร์เวอร์การ์ดจอให้เรียบร้อย ต่อสายสัญญาณจากช่อง Video Out ของการ์ดจอ ไปเข้า Video  In ของ TV แล้วเปิด ทีวีรอไว้ก่อนครับ จากนั้นก็เปิดเครื่องคอม ก็จะออกจอเลย ถ้าไม่ออก ให้ดูที่ Application ของการ์ดจอ จะมีคำสั่งให้ออกจอ TV อยู่ครับผม
kaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 10:22:25 AM »

ท่าน Winai4U ครับSetอย่างไร เข้าSetตรงไหนแนะวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 11:13:49 AM »

ท่าน Winai4U ครับSetอย่างไร เข้าSetตรงไหนแนะวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ
ลองทำอย่างที่ผมเรียนแจ้งไปหรือยังครับ ที่ให้เสียบสาย Viseo Out ของการ์ดจอไปเข้า Video In ของ ทีวี แล้วเปิดช่อง AV ของ ทีวีไว้จากนั้นจึงเปิดเครื่องคอมน่ะครับ และเช็คด้วยว่าสายที่เชื่อมระหว่างการ์ดจอกับ ทีวี ใช้งานได้ปกติดรือเปล่า

การ์ดจอยี่ห้ออะไรครับ เดี๋ยวผมหาตามเวปให้
เพราะว่าเครื่องคอมผมตอนนี้ไม่มีการ์ดจอแบบออกทีวีได้ครับ เลยไม่มีตัวอย่างให้ดูครับผม  Tongue
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 12:17:34 PM »

ออนบอร์ดรุ่นไหนครับ ถึงมี TV Out ไม่ใช่เสียบที่ S/PDIF นะครับ อันนั้นมันเสียง

kaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 12:24:07 PM »

ต่อสายตามที่ท่านบอกแล้วครับไม่มีภาพออกครับ การSet Application ของการ์ดจอ จะมีคำสั่งให้ออกจอ TV อยู่ การที่เราจะเข้าไปSet นี้เข้าตรงไหนอย่างไร ส่วนCard ผมไม่ทราบยี่ห้อครับเพราะเป็น on bord ครับท่าน
 Wink
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 12:33:06 PM »

ถ้าอย่างนั้นลองอ่าน Trip นี้ดูครับ

ถาม: คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปของผมมีการ์ดแสดงผลกราฟิกที่มาพร้อมกับช่อ งต่อสัญญาณออกสำหรับวิดีโอ (video out) คราวนี้ผมอยากจะเล่นแผ่นภาพยนต์ DVD ให้ออกจอโทรทัศน์ขนาด 34 นิ้ว แต่พอเชื่อมต่อสัญญาณเข้าไปยังวิดีโออินพุตของโทรทัศน์ ปรากฎว่า มันไม่มีอะไรขึ้นมาบนหน้าจอเลย ทั้งๆ ที่เลือกช่องสัญญาณถูกต้องแล้ว รบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ
ตอบ: มันคงจะช่วยให้การตอบคำถามข้อนี้ง่ายขึ้น หากคุณระบุมาด้วยว่า ใช้การ์ดแสดงผลรุ่นไหน แต่ส่วนใหญ่การ์ดแสดงผลก็จะใช้วิธีเดียวกัน ซึ่งเซตอัพได้ไม่ยากเย็นนัก ขั้นแรก การ์ดแสดงผลส่วนใหญ่จะมีช่องเสียบสัญญาณออกสำหรับวิดีโอเป็น RCA หรือไม่ก็ S-Video โดยผู้ใช้สามารถต่อสายสัญญาณระหว่างช่องสัญญาณจากคอมพิวเตอร์ไป ยังทีวีได้อยู่แล้ว เข้าใจว่า ประเด็นนี้ไม่น่าจะใช่สาเหตุของปัญหา

แต่ปัญหาที่พบโดยส่วนใหญ่ก็คือ ผู้ใช้จะไม่สามารถปล่อยสัญญาณเอาต์พุทของวิดีโอไปยังจอทีวี พร้อมกับสัญญาณที่ปรากฏบนมอนิเตอร์พรัอมกันได้ ซึ่งการควบคุมฟังก์ชันการส่งสัญญาณออกทีวี (TV Out) โดยทั่วไปจะมาในรูปของซอฟต์แวร์ยูทิลิตี้แยกต่างหาก และมันจะติดตั้งตัวเองเข้าไปใน Display Properties แนะนำให้ลองคลิกขวาบนเดสก์ทอป เลือกคำสั่ง Properties คลิกแท็บ Settings แล้วคลิกปุ่ม Advanced มองหาแท็บที่มีคำว่า TV Out หรือ Video Out ลองคลิกบนแท็บเหล่านี้ เพื่อเลือกออปชันที่จะสลับการทำงานของการ์ดไปยังช่องส่งสัญญาณอ อกของวิดีโอ(video output) แทน เพียงแค่นี้ สัญญาณภาพก็จะไปปรากฏบนหน้าจอทีวีของคุณแล้ว ขอให้โชคดีนะครับ

เครดิต : http://www.arip.co.th

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:38:05 PM »

เปลี่ยนมาใช้การ์ดจอของ ATI เพิ่มไปสิครับ Set ง่ายดีครับ ..... กรณีนี้ที่ปัญหาของคุณถ้ามีภาพปริ๊นท์สกรีนมาให้ดูก็น่าจะช่วยได้เยอะครับ

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์