ไอว่า(AIWA) จูนยังงัยก็ไม่ล็อค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 02:53:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอว่า(AIWA) จูนยังงัยก็ไม่ล็อค  (อ่าน 2892 ครั้ง)
mangpo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 03:44:19 PM »

สวัสดีคับ 
...ผมซ่อมทีวีไอว่า รุ่น TV-C141KE   ตัวไอเอฟดีเทคเบอร์ 667 ส่วนตัว AFT เบอร์ 636 ครับ  จูนละเอียดรับภาพ+เสียงชัดเจน
  ..แต่จูนออโต้แล้วมันไม่ล็อกคับ ....ผมลองใช้ซีค่า  33pF ไปจนถึง 100 PF ต่อค่อมและจูนดูยังงัยก็ไม่ล็อคครับ
มีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ ...ได้โปรดแนะนำด้วย
 Roll Eyes

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 04:16:34 PM »

ข้อมูลอยู่บอร์ดเก่าครับ
และเวลาจูน กระป๋อง เขาให้จูนทีละกระป๋อง

และต้องแยกอาการให้ออกด้วยว่า มันเสียอยู่ที่ AFT หรือ DET
และค่อยไปจูนที่ตัวนั้น  เช่น

ถ้า DET เสียก็ไปจูน DET ให้ดีก่อน (บางครั้งหรือหลายๆครั้งแค่จูน DET เสร็จ ก็ใช้ได้แล้ว) แต่การจูนไม่ล็อกส่วนมากจะเสีนอยู่ที่ AFT

ดังนั้น กระป๋อง DET ยังไม่ต้องทำอะไรครับ

ให้ไปทำที่กระป๋อง AFT ก่อน เมื่อจูน AFT เสร็จ เครื่องจะล็อกทันที
หลังจากนั้นค่อยมาทำกระป๋อง DET อีกที

และเวลาเครื่องที่เสียอาการนี้เข้ามา ห้ามไปลบข้อมูลเก่าออก เพราะถ้าไปลบออกแล้ว มันก็ไม่มีข้อมูลอ้างอิง
เช่น ถ้าข้อมูลเก่าอยู่ หมายถึงว่า ช่อง 3 (5559.25Mz)อันเก่าอยู่ คืออันที่เครื่องทำการบันทึกไว้ตั้งแต่ตอนเครื่องยังดีอยู่ เราก็แค่เปิดช่อง 3 (559.25Mz) แล้วก็ปรับ IF ให้ภาพชัดแค่นั้นก็เสร็จแล้ว

แต่ถ้าไม่มีข้อมูลเก่าอยู่ แต่มีข้อมูลผิดๆอยู่ เช่น ช่อง 3 อยู่ที่557.45Mzเป็นต้น ถ้าเป็นแบบนี้ จูนอย่างรก็ไม่ล็อกละครับ เพราะความถี่มันผิดไปไงครับ เมื่อความถี่ผิด การรับสัญญาณก็ผิดไปด้วย เมื่อรับสัญญาณผิด ความแรงที่ได้ก็ต้องผิดหรือได้ต่ำ เมื่อความแรงรับได้ต่ำ AFT ก็ไม่สามารถล็อกช่องให้ได้

(เหมือน FM ST ความถี่ 88.00 เป็นต้นถ้ารับความถี่ตรงนี่เสียงดังดี เสียงชัดดี ไฟ ST ก็จะขึ้นให้ทันที แต่ถ้ารับที่88.10 เสียงจึงชัดนั้นก็หมายถึงว่า ความถี่มันผิด ถ้าความถี่มันผิด ไฟ STก็จะไม่มีวันขึ้นแน่นอนครับ ดังนั้น AFTก็มีหลักการทำงานแบบเดียวกันนี้ครับ คือเมื่อรับภาพชัดเจนดี แต่ความถี่ไม่ตรง ก็ไม่ล็อกครับ)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์