ทำกระถางต้นไม้จากของเหลือใช้

ทำกระถางต้นไม้จากของเหลือใช้

(1/2) > >>

eskimo_bkk-LSV team♥:
ซื้อปูนกาวตราจิงโจ้ ลูกละ 195 บาท
นอกนั้น ของเหลือใช้ ทิ้ง เอามา
ผสมผสานกันได้กระถาง 1 ใบ
ไว้ปลูกต้นไม้ที่กำลังแตก น่าจะเป็น

ต้น นนทรีหรือไม่ หางนกยูง ?

อาทิตย์ 16 กรกฎา 2566

ช่างเล็ก(LSV):
ปูนเสือทำได้ไหมครับ.. #ทำไมต้องเป็นจิงโจ้ครับ  thank2 wav!! THANK!!

อ้างจาก: ช่างเล็ก(LSV) ที่ กรกฎาคม 16, 2023, 10:00:31 AM

ปูนเสือทำได้ไหมครับ.. #ทำไมต้องเป็นจิงโจ้ครับ 

วัสดุที่เหลือใช้เป็นกระเบื้องปูพื้นแผ่นใหญ่ขนาด 60 cm.
(เอามาแบ่งครึ่ง) 2 แผ่นจะได้ กระถาง 1 ใบ
ปูนกาวตรา จิงโจ้ เป็นปูนที่ช่าง รับเหมา นิยมเอามาปูพื้น ณ ขณะนี้

จริงๆแล้ว ไม่จำเป็นครับ ใช้ปูนอะไรก็ได้
ปูนผสมเสร็จ มอลต้า ของ ทีพีไอ ลูกละไม่ถึงร้อย ก็ใช้ได้
(ชอบ จิงโจ้ ตามกระแส)

ปูนทั่วไป ต้องหาทราย มาอีก ผมเลยเอาแบบ จบง่าย ที่ผสมมาแล้ว
ปูนเหลือ ครึ่งถุง เก็บไว้ใช้ งานซ่อม อื่นๆ ได้อีก บาน
 lsv-smile

ช่างเล็ก(LSV):
 thank2 THANK!! :-*

ตะแกรงกรงไก่ ของทิ้ง จน สนิมขึ้น เอามา ใช้งาน สะ

ใช้เศษผ้าขนหนู หรือผ้าหนาๆหน่อย เอามา ขยำกับปูน

โปะไปที่ ตะแกรงกรงไก่ ให้รอบ 4 ด้าน ทิ้งไว้ 1 คืน จนปูนแห้งดี

แล้วเอาปูนฉาบด้าน ใน ทิ้งไว้ ให้แห้ง ลงสี จบ

ปลูกต้น ช้อนเงินช้อนทอง

ju_ju!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป