hansol 730ed รีเลย์ตัด สงสัยฟลายแบ็คซ๊อตรั่ว แนะนำหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 02, 2024, 09:30:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: hansol 730ed รีเลย์ตัด สงสัยฟลายแบ็คซ๊อตรั่ว แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2006 ครั้ง)
Fec_service
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:29:52 PM »

หวัดดีครับขอ ความช่วยเหลือหน่อย
คือ เปิดเครื่องมีไฟเขียวติด ได้ ประมาณ 3 วิ ตัดครับ มีเสียงรีเลย์

สิ่งที่ทำไปแล้ว
ลอยเฟท IRF  634 ออโต้โวล์ วัดไฟได้ ที่ B+ 50 V.
เปลี่ยน เฟท IRF  634 ออโต้โวล์ ตัดเหมือนเดิม
เปลียน C แดมป์ ตำแน่ง C327 เหมือนเดิม
เปลี่ยน ชุด TR Q302,Q303 แล้ว เหมือนเดิม
วัดไฟตอนลอยเฟท IRF634 ได้ตาม ที่บอกบน ปริ้นครับ มีไฟ 75 V 50V 12 V และ 6.7 Vมีครับ
ฟลายแบ๊คเหียก้า สงสัยครับ...........
สรุปตอนนี้  ถ้าผมถอดสาย VGA ออกจากคอม เปิดแล้วจะตัดตลอดครับ ไม่ว่าจะลอย โหลดต่างๆแล้ว
    เมื่อนำสาย VGA ต่อกับคอม ไฟเขียวจะติด นำหลอดไฟ มาต่อเป็นโหลด 100 W  ไฟติดสว่างครับวั ดไฟ จุดนั้ได้ 125 V ตรงนี้ ลอยฮอร์อยู่ครับ
 ฉงน
ผมลอง ใช้หลอดไฟ ต่ออนุกรมระหว่าง ขา C ฮอร์ และ ลายปริ้น จุดขา C ฮอร์ แล้วบัดกรี ขา E กับ ขา B เปดเครื่อง ไฟติดสว่างจ้า ตรงนี้ไม่ทราบว่า ฟลายแบ็ค เสียหรือเปล่า
เพราะผมไปอ่านกระทู้อื่นมา เค้าไห้ลองอย่างนี้ครับ เค้าบอกว่า ถ้าสว่างจ้า แสดงว่าฟลายแบ็คเสีย ใช้ไหมครับ
 Sad

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ลูกค้าต้องการใช้ด่วน  ผมเองก็หาจุกเสียไม่พบ ยากแฮะ

ไม่ชำนาณเท่าไหร มีแต่ชำแหละครับ เหอๆๆๆ ล้อเล่น แก้เครียด

ฝากด้วยครับ .((.( สล่าแป๋งคอมม))) ขอบคุณ

มีวงจร ขอด้วยครับ อยากได้มาเช็คไฟแต่ละจุด

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:54:01 PM »

FBT น่าจะเสียแล้วละครับ  ลองหาจากเครื่องอื่นมาใส่ดูน่าจะกระจ่างแก้ท่านได้  หรือว่าลองเช้คกับเครื่องวัด FBT ดูก็ได้

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์